Nambi Narayanan (नंबी नारायणन)
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Nambi Narayanan (नंबी नारायणन) एक भारतीय वैज्ञानिक आहे ज्यांनी भारतीय अंतरिक्ष क्षेत्रात योगदान केलं आहे. त्यांचं नाव आपल्याला इसरो (Indian Space Research Organisation) आणि भारतीय अंतरिक्ष योजनेच्या माध्यमातून ओळखलं जातं.

नंबी नारायणन एक उच्च शिक्षित आणि कुशल वैज्ञानिक होते. त्यांनी अंतरिक्ष अनुसंधानात सोपवायचं, पण एक काळात, त्यांचं एक अत्यंत कठिण कालात्मक चिन्हांकन होतं. एक अंतरराष्ट्रीय सांबंधित विवादात मुदतवाढ करण्यात त्यांचं योगदान होतं. नंबी नारायणनाचं जन्म केरलातील थाने पनोरमा येथे झालं होतं. त्यांनी पहिली शिक्षा केरळातील एक छोट्यास्थानातील पाठशाळेत घेतली. नंबी नारायणन हे एक उच्च शिक्षित व्यक्ति होते, आणि त्यांनी इंजिनिअरिंगची अभ्यास केरळ सरकारच्या अभ्यासकेंद्रातील स्नातकोत्तर प्रशिक्षण स्थानात घेतलं.

नंबी नारायणन योग्य आणि कुशल वैज्ञानिक म्हणून ओळखले जाते. त्यांनी भारतीय अंतरिक्ष क्षेत्रात अनेक महत्त्वपूर्ण कामे केलेत. पहिलं त्यांनी भारतीय उडणारा यंत्र तयार केलं, ज्यामुळे भारतीय उडणार्यांना स्वतंत्र विमाने मिळवायची शक्यता होती. त्यांचं सर्वांत महत्त्वपूर्ण काम त्यांच्या करियरातील एक माध्यमिक असलेलं एकाधिकारीला विमोचन करणारं वातावरण बनविलं. अनंतर, नंबी नारायणन एक विचारात्मक वातावरण स्थापित करणारं आणि वैज्ञानिक समुदायामध्ये उत्कृष्टता साधणारं क्षमतायुक्त व्यक्ती आहे.

नंबी नारायणन यांचं योगदान भारतीय वैज्ञानिक समुदायासाठी महत्त्वाचं आहे. त्यांनी आपल्या क्षेत्रातील उत्कृष्टतेचं परिचय दिलं आणि भारतीय वैज्ञानिकांना एक मोठं प्रेरणास्त्रोत दिलं.

नंबी नारायणन यांचा पहिला संपर्क भारतीय अंतरिक्ष अनुसंधान संस्थेशी होता, ज्यामुळे त्यांनी भारताला आपल्याच्या क्षेत्रात वैशिष्ट्यपूर्ण स्थानाचं दिलं. त्यांचं मुख्य क्षेत्र इंजिनिअरिंग आहे, आणि त्यांनी विचारात्मक सांगण्यात आणि वैज्ञानिक तथ्यांतर संगण्यात अत्यंत निपुणतेने काम केलं. नंबी नारायणन यांनी भारतीय अंतरिक्ष क्षेत्रात अनेक महत्त्वपूर्ण कामे केली. त्यांनी पहिलं त्यांचं एक महत्त्वपूर्ण काम भारतीय उडणारा यंत्र तयार करून केलं, ज्यामुळे भारताला स्वतंत्र विमाने मिळवायची संधी दिली. त्यांचं काम अत्यंत सुजबद्धपणे आणि योग्यतेने केलं ज्यामुळे त्यांना भारतीय अंतरिक्ष क्षेत्रात उच्च स्थान मिळवून आलं.

परंतु, एक क्षणीत, नंबी नारायणन यांना अत्यंत कठिण कष्टात फेकलं. त्यांचं एक अन्तरराष्ट्रीय सांबंधित विवाद उभवलं, ज्याचं परिणामस्वरूप त्यांना आपल्याचं आत्म-समर्पण करावं लागलं. एकाधिकारींनी त्यांचं अनुसंधान शोधून घेतलं, आणि त्यांचं आत्म-समर्पण आणि दुर्दैवीचं खिलंना त्यांना उभं केलं. नंबी नारायणन यांचं योगदान भारतीय वैज्ञानिक समुदायासाठी महत्त्वपूर्ण आहे. त्यांनी आपल्या क्षेत्रातील उत्कृष्टतेचं परिचय दिलं आणि भारतीय वैज्ञानिकांना एक मोठं प्रेरणास्त्रोत दिलं. त्यांचं संघर्ष आणि समर्पण एक आदर्श उदाहरण म्हणून भारतीय वैज्ञानिक समुदायाला गर्वान्वित करतं.

पूर्ण नाव: नंबी नारायणन जन्म: 12 दिसेंबर, 1941 जन्मस्थान: कोट्टायम, केरळ, भारत शिक्षण: इंजिनिअरिंग (मैकेनिकल इंजिनिअरिंग) – त्रिवैणीकुंड्रम इंजिनिअरिंग कॉलेज, केरळ

व्यक्तिगत जीवन:

नंबी नारायणन यांना एक कुटुंबातील मुलगा म्हणून कोट्टायम, केरळ, भारतात जन्मलेलं होतं. त्यांनी अपने उच्च शिक्षणाचं आरंभ केरळातील स्थानीक कॉलेजमध्ये केलं. त्यांनी इंजिनिअरिंग मेकेनिकल इंजिनिअरिंगमध्ये स्नातक किंवा डिग्री प्राप्त केली.

वैज्ञानिक करियर:

नंबी नारायणन यांनी त्याचं वैज्ञानिक करियर भारतीय अंतरिक्ष अनुसंधान संस्थेमध्ये सुरु केलं. त्यांनी विभिन्न पदांतरांत काम केलं आणि अनेक महत्त्वाच्या परियोजनांमध्ये सहभागी झालं.

नासा-इसरो इंजिनिअरिंग एक्सेलेंस (NICE) प्रोग्राममध्ये त्यांनी सक्रियपणे सहभागीता केली. त्यांच्या कामामुळे भारताचं पहिलं उडणारं यंत्र निर्मित केलं, ज्यामुळे भारतीय अंतरिक्ष योजनेत सकारात्मक बदल होतं.

विवाद:

नंबी नारायणन यांचं जीवन एक अत्यंत कठिण विवादात पडलं. त्यांना 1994 मध्ये एक अज्ञात स्रोतातून नाबालिग एक युवकाचं अपहरण होऊन तत्कालीन केरळ सरकार ने आरोपीसह एकत्र झुणवलं. ही घटना त्यांच्या करियरचं एक कठीण अवस्थेत झाली.

त्यांनी या आरोपांचं सार्वजनिकपणे नकारात्मक केलं आणि त्यांचं आत्मसमर्पण आणि त्यांचं उत्कृष्टतेचं नापसंत केलं. या कष्टकर्मातून परतावर आलेलं नंबी नारायणन यांनी मुक्तप्रवासीसोबत भरपूर समय घेतलं.

सामाजिक सेवा:

नंबी नारायणन यांनी आपल्या आत्मसमर्पणाने सामाजिक सेवेत भी योगदान केलं. त्यांचं व्यक्तिगत आणि वैज्ञानिक योगदान भारतीय समुदायात एक उदाहरण म्हणून उपस्थित आहे.

 

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu