नाशिकमधील प्रसिद्ध ठिकाण
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

रामकुंड

नाशिकमधील एक पवित्र स्नान घाट, रामकुंड गोदावरी नदीच्या काठी वसलेले आहे. हे ठिकाण नाशिकमधील सर्वात पवित्र ठिकाण मानले जाते आणि लोककथा आणि विविध पौराणिक कथांनी वेढलेले आहे.दरवर्षी हजारो हिंदू कुंडावर प्रार्थना करण्यासाठी आणि स्नान करण्यासाठी येतात

सुला व्हाइनयार्ड

एक उत्तम वाईनरी आणि द्राक्ष बाग नाशिकच्या सुंदर शहरात वसलेली, सुला व्हाइनयार्ड ही शहरात स्थापन झालेली पहिलीच वाईनरी आहे आणि ती नाशिकमधील प्रसिद्ध ठिकाणांपैकी एक आहे. द्राक्षबागेचा इतिहास 1999 चा आहे, जेव्हा ते सुरवातीला कामाला लागले.हे ठिकाण वाइन टेस्टिंग तसेच वर्षभर पर्यटकांना रोमांचक टूर ऑफर करते. व्हाइनयार्ड प्रॉपर्टीवर असलेल्या रेस्टॉरंट्स आणि रिसॉर्टमध्ये अभ्यागत सुंदर मुक्काम आणि उत्तम जेवणाचा आनंद घेऊ शकतात.

दूधसागर धबधबा, नाशिक

दूधसागर धबधबा, ज्याला सोमेश्वर धबधबा म्हणूनही ओळखले जाते, हे नाशिकच्या सर्वात मनमोहक पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे ज्याला तुम्ही भेट देऊ शकता. नाशिक सेंट्रल बस स्थानकापासून फक्त 9 किमी अंतरावर असलेल्या धबधब्याची उंची 10 मीटर आहे. दूधसागर धबधब्याला भेट देण्याचा सर्वोत्तम काळ म्हणजे पावसाळ्यात, जेव्हा या ठिकाणाच्या सभोवतालची प्रत्येक गोष्ट अधिक सुंदर आणि आकर्षक बनते. दूधसागर धबधबा हे परिसरातील लोकप्रिय ठिकाण आहे आणि नाशिकमध्ये भेट देण्याच्या सर्वात सामान्य ठिकाणांपैकी एक आहे.

सप्तशृंगी

सप्तशृंगी गड हे नाशिकपासून साधारण ६० किमी अंतरावर वसलेले पवित्र स्थान आहे. पौराणिक कथेनुसार हे देवी भगवतीचे निवासस्थान आहे. सप्तशृंगीला दरवर्षी असंख्य प्रवासी आणि यात्रेकरू भेट देतात. सप्तशृंगी या नावाचा अर्थ सात पर्वत शिखरे असा होतो. या डोंगरावर सुमारे 108 जलसाठे आहेत, ज्यांना कुंड म्हणून ओळखले जाते आणि हे नाशिकमधील लोकप्रिय ठिकाणांपैकी एक आहे.पौराणिक रामायणातील एक घटना सांगते की हनुमानाने या टेकडीवरून जखमी लक्ष्मणासाठी औषधी वनस्पती आणल्या होत्या. या ठिकाणी भेट देण्याचा उत्तम काळ म्हणजे पावसाळ्यानंतरचा काळ. हे केवळ एक दिव्य ठिकाणच नाही तर पिकनिक स्पॉट देखील आहे.

त्र्यंबकेश्वर मंदिर

त्र्यंबकेश्वर हे सर्वात लोकप्रिय धार्मिक स्थळांपैकी एक नाशिकमध्ये आहे. संपूर्ण भारतातील लोक आपली श्रद्धा आणि भक्ती व्यक्त करण्यासाठी त्र्यंबकेश्वरला भेट देतात. हे भगवान शिवाच्या बारा ज्योतिर्लिंगांपैकी एक आहे. हे मंदिर ब्रम्हगिरी पर्वताच्या पायथ्याशी आहे आणि ते नाशिकच्या सर्वोत्तम पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे. पवित्र गोदावरी नदी येथून उगम पावते म्हणून ती पवित्र मानली जाते. हे श्रीगणेशाचे जन्मस्थान असेही म्हटले जाते. त्याचे दैवी महत्त्व दरवर्षी असंख्य पर्यटक आणि यात्रेकरूंना आकर्षित करते. ब्रह्मा, विष्णू आणि शिव यांचे प्रतिनिधित्व करणार्‍या तीन लिंगांबद्दल अभ्यागतांना आश्चर्य वाटते.

पांडवलेणी लेणी

तुम्ही सर्व साहसी आणि रोमांच शोधणाऱ्या लोकांनो, नाशिकमधील पांडवलेणी गुंफांमध्ये एक चित्तवेधक अनुभव वाट पाहत आहे. जर तुम्हाला गिर्यारोहण आणि ट्रेकिंग आवडत असेल तर तुम्हाला या लेण्यांच्या दिशेने पायवाटेने जावे लागेल, कारण त्या एका झुलावर वसलेल्या आहेत. सुमारे 300 फूट उंचीवर, घनदाट हिरव्यागार जंगलात वसलेल्या, या लेण्या शांतता प्रेमी आणि निसर्गप्रेमींसाठी एक उत्तम गंतव्यस्थान बनवतात आणि नाशिकमध्ये भेट देण्याच्या सर्वोत्तम ठिकाणांपैकी एक आहे.जर तुम्हाला पेंट करायला आवडत असेल, तर तुमचा कॅनव्हास या स्वर्गीय पॅनोरामाची प्रतिकृती बनवण्याची इच्छा करेल. सकाळी 8 ते संध्याकाळी 5.30 पर्यंत या लेण्यांना भेट देता येते. प्रौढांना प्रवेश शुल्क म्हणून विशिष्ट रक्कम भरावी लागते, परंतु 15 वर्षाखालील मुले विनामूल्य लेणी शोधू शकतात.

सीता गुंफा

जर तुम्ही भारतीय प्राचीन दंतकथा जाणून घेणारे शोधक असाल, तर सीता गुंफा हे नाशिकमध्ये भेट देण्याच्या ठिकाणांपैकी एक आहे. हे काळाराम मंदिराजवळ वसलेले आहे, जिथे सीतेने भगवान शिवासाठी तिची भक्ती व्यक्त केली होती. सीता गुंफा ज्याला सीता गुफा म्हणूनही ओळखले जाते ते दरवर्षी असंख्य भाविकांना आकर्षित करते. हे भारतीय महाकाव्य रामायणातील महत्त्वपूर्ण भूमिकेसाठी प्रसिद्ध आहे. पौराणिक कथेनुसार राजा रावणाने सीतेचे येथून अपहरण केले होते. या गुहेत राम, सीता आणि लक्ष्मण यांच्या भव्य मूर्तींचे निवासस्थान आहे. या ठिकाणी आणखी एक प्रमुख आकर्षण म्हणजे एक जुने शिवलिंग आहे जे सर्व पाहुण्यांना आकर्षित करते.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , , ,  • Polls

    महाराष्ट्रात सर्वात जास्त मायाळू लोक कुठे मिळतील ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu