मुंबईमधील प्रसीद्ध स्थान
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

मुंबईमधील प्रसीद्ध स्थान
गेट वे ऑफ़ इंडिया

गेटवे ऑफ इंडिया, मुंबईच्या दक्षिण सागरी किनार्‍यावर स्थित, हे 1924 मध्ये बांधलेले एक ऐतिहासिक वास्तू आहे, जे 20 व्या शतकात बांधले गेले. हे ठिकाण जगभरातील पर्यटकांना आकर्षित करते, गेटवे ऑफ इंडियाला मुंबईचा ताजमहाल देखील म्हणतात.या स्मारकाच्या उभारणीसाठी भारत सरकारकडून सुमारे २१ लाख रुपयांची तरतूद करण्यात आली होती आणि आजच्या काळाबद्दल बोलायचे झाल्यास, हे ठिकाण अनेक छायाचित्रकार, विक्रेते आणि खाद्यपदार्थ विक्रेत्यांना व्यवसाय देखील प्रदान करते, हे ठिकाण नेहमीच पर्यटकांचे आकर्षण राहिले आहे. हे स्मारक देशातील प्रमुख बंदरांसाठी प्रमुख केंद्र म्हणून काम करते.

एलीफेंटा की गुफाएँ

एलिफंटा लेणी हे मुंबई शहरातील गेटवे ऑफ इंडियापासून 12 किमी अंतरावर असलेल्या घारपुरी बेटावर एक महत्त्वाचे पर्यटन आकर्षण आहे. एलिफंटा लेणी त्यांच्या कलात्मक कलांसाठी प्रसिद्ध आहेत. एलिफंटामध्ये 60,000 स्क्वेअर फूट क्षेत्रात एकूण 7 गुहा आहेत. जे दोन वेगवेगळ्या विभागात विभागले गेले आहे, त्यापैकी 5 लेणी हिंदू धर्माला समर्पित आहेत आणि 2 लेणी बोध धर्माला समर्पित आहेत.येथील मुख्य गुहेत 26 खांब आहेत, ज्यामध्ये भगवान शिव अनेक रूपात चित्रित आहेत. पर्वत कापून बनवलेल्या हिंदू धर्मातील अनेक देवतांच्या या मूर्ती दक्षिण भारतीय शिल्पकलेतून प्रेरित आहेत. पूर्वी या गुहेचे ऐतिहासिक नाव घारपुरी होते, येथे बांधलेल्या दगडी हत्तीमुळे या गुहेला एलिफंटा हे नाव पोर्तुगीजांनी दिले. त्यांच्या ऐतिहासिक महत्त्वामुळे या लेण्यांचा 1987 मध्ये युनेस्कोने जागतिक वारसा यादीत समावेश केला होता.

हाजी अली दरगाह

मुंबईच्या वरळी किनाऱ्यापासून किमान ५०० यार्ड अंतरावर अरबी समुद्राच्या मध्यभागी एका छोट्या बेटावर ४५०० चौरस मीटर परिसरात पसरलेला हा अद्भूत आणि चमत्कारी हाजी अली दर्गा काही धार्मिक स्थळांपैकी एक आहे. जगात जिथे सर्व धर्मांची पूजा केली जाते. लोक एकमेकांच्या प्रेमाचा आणि बंधुभावाचा धागा बांधून नवस मागतात.1431 मध्ये हा दर्गा सय्यद पीर हाजी अली शाह बुखारी यांच्या स्मरणार्थ बांधला गेला.बाबा हाजी अली शाह बुखारी यांचा हा दर्गा नेहमीच गूढतेने वेढला गेला आहे, आता प्रश्न पडतो की समुद्रात येणाऱ्या वादळ आणि भरतीमुळे निर्माण होणाऱ्या प्रचंड लाटा कोणत्याही इमारतीला सहज उद्ध्वस्त करू शकतात पण आजपर्यंत हे वादळ आणि लाटा का आटोपल्या नाहीत? या दर्ग्याचे केसही थांबवल्याने हे गूढ आणखीनच गहिरे झाले आहे.दर्ग्याकडे जाण्यासाठी एकच सिमेंट (पूल) रस्ता आहे. जे समुद्रात भरतीच्या वेळी पूर्णपणे बुडून जाते आणि दर्गा बंद करावा लागतो पण आश्चर्याची बाब म्हणजे भरतीच्या वेळी उठलेल्या पाण्याचा एक थेंबही दर्ग्याच्या आत जात नाही.पाणी खाली येण्यापूर्वी दर्ग्याचा मार्ग मात्र रात्रीची वेळ होताच संपूर्ण मार्ग पाण्यात बुडून जातो, त्यामुळे दर्गा दररोज सकाळपासून संध्याकाळपर्यंत उघडला जातो, शुक्रवारी येथे प्रवाशांची मोठी वर्दळ असते.

श्री सिद्धिविनायक मंदिर

मुंबई शहरातील प्रभादेवी येथे असलेले सिद्धिविनायक मंदिर हे भगवान श्री गणेशाला समर्पित आहे, हे मंदिर भारतातील प्रमुख गणेश मंदिरांपैकी एक आहे. यासाठी येथे या या मंदिरात गणेशाची मूर्ती स्थापित केली आहे, ज्याच्या मागे एक अतिशय लोकप्रिय कथा आहे. म्हणूनच या मंदिराला सिद्धिविनायक म्हणतात.कारण या मंदिरात गणपती बाप्पाच्या मूर्तीची सोंड उजवीकडे वळून सिद्धीपीठाला जोडलेली आहे. या मंदिरात येणाऱ्या सर्व भाविकांची श्रीगणेशावर अतूट श्रद्धा आहे, देव त्यांच्या प्रत्येक मनोकामना पूर्ण करेल अशी त्यांची श्रद्धा आहे. हे मंदिर मुंबईतील सर्वात श्रीमंत मंदिरांपैकी एक आहे, जरी येथे दररोज भाविकांची गर्दी असते. मात्र मंगळवारी येथे भाविकांची मोठी गर्दी असते.या मंदिरातील गणपतीची मूर्ती स्वयंभू असल्याचेही मानले जाते.

एस्सेल वर्ल्ड थीम पार्क
एस्सेल वर्ल्ड हे महाराष्ट्रातील मुंबई शहरातील गोराई बीचजवळ असलेले भारतातील सर्वात मोठे मनोरंजन थीम पार्क आहे. आंतरराष्ट्रीय धर्तीवर बांधलेले एस्सेल पार्क देशभरातील अनेक पर्यटकांना आकर्षित करते. हे पार्क झी ग्रुपचे मालक सुभाष चंद्रा यांनी 1989 मध्ये सुरू केले होते.येथे सर्व वयोगटातील लोकांसाठी राइड्स आणि उपक्रम उपलब्ध आहेत. एस्सेल वर्ल्ड दरवर्षी सुमारे वीस लाख पर्यटकांचे स्वागत करत आहे, ज्यामध्ये मुलांची संख्या सर्वात मोठी आहे, मोठ्या संख्येने देशी-विदेशी पर्यटक याला भेट देतात. वॉटर किंगडम होते. 1999 मध्ये लाँच केले.

ग्लोबल विपश्यना पैगोडा

मुंबईतील बोरिवली गोराई बीचजवळ विपश्यना ध्यान केंद्र आहे जे गौतम बुद्धांच्या विचारांचा आणि ज्ञानाचा प्रसार करत आहे. हे जगातील सर्वात मोठे ध्यान केंद्र आहे. ज्याचा मुंबईतील 10 पर्यटन स्थळांमध्ये समावेश आहे या पॅगोडाचे उद्घाटन 8 फेब्रुवारी 2009 रोजी भारताच्या तत्कालीन राष्ट्रपती प्रतिभा पाटील यांनी केले होते.ग्लोबल विपश्यना पॅगोडा बांधण्यासाठी सुमारे आठ वर्षे लागली.त्याच्या बांधकामाचे नियोजन 1997 मध्ये सुरू झाले, प्राथमिक संरचनेचे प्रत्यक्ष काम 2000 मध्ये सुरू झाले आणि 2008 पर्यंत पूर्ण झाले. मात्र, पॅगोडा संकुलाचे बांधकाम अद्याप सुरू असून भविष्यात ते लवकरच पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.यांगून, म्यानमारमधील श्वेडॅगॉन पॅगोडानंतर, ग्लोबल विपश्यना पॅगोडा वास्तविक सोन्याने मढवलेला आहे आणि म्यानमारने दान केलेल्या सजावटीच्या छत्रीने शीर्षस्थानी आहे.म्यानमारमधील संरचनेसाठी लाकडी मुख्य दरवाजे देखील हाताने बनवले गेले होते, तर मुख्य बांधकाम साहित्य राजस्थानमधून आयात केलेले वाळूचे दगड होते. पॅगोडाचे बांधकाम हे प्राचीन भारतीय आणि आधुनिक तंत्रज्ञानाचे सुरेख मिश्रण आहे, ज्यामुळे ते हजार वर्षे टिकेल.

फ़िल्म सिटी मुम्बई

मुंबईची फिल्म सिटी, दादासाहेब फाळके चित्रनगरी म्हणून प्रसिद्ध असलेले दादासाहेब फाळके, 21 एप्रिल 1913 रोजी भारतातील पहिला चित्रपट “राजा हरिश्चंद्र” ची निर्मिती करणारे दादासाहेब फाळके, या फिल्म सिटीला मुंबईचे जादुई शहर देखील म्हटले जाते. यासाठी दररोज शेकडो लोक येथे येतात.
मुंबई शहराच्या पूर्वेला गोरेगाव येथे स्थित फिल्मसिटी आपल्या देशातील १३८ कोटी लोकांच्या जीवनात अतिशय महत्त्वाची भूमिका बजावते. अनेक बॉलिवूड चित्रपट किंवा मालिकांचं शूटिंग फिल्मसिटीमध्ये सुरू असतं. असेही होऊ शकते की ज्या दिवशी तुम्ही इथे भेटायला याल आणि तुम्हाला लाइव्ह शूटिंग बघायला मिळेल.

कन्हेरी गुफा

मुंबई शहराच्या उत्तरेला बोरिवली येथे असलेली कान्हेरी गुंफा हे मुंबईतील प्रसिद्ध पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे, जे संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यानाच्या आवारात आहे.कान्हेरी या शब्दाचा अर्थ कृष्णगिरी असा होतो जो काळ्या डोंगरातून आला आहे. समुद्रसपाटीपासून सुमारे 1500 फूट उंचीवर असलेल्या या लेण्यांमध्ये बौद्ध कलेचे चित्रण आहे, या खांबांच्या वरच्या बाजूला स्त्री-पुरुषांच्या अनेक शिल्पांचे चित्रण दाखवण्यात आले आहे.त्यामुळे पश्चिम भारतातील बौद्ध दारी मंदिरांमध्ये त्याची गणना होते. कान्हेरी लेणी मुख्य उद्यानापासून ६ किमी आणि बोरिवली स्थानकापासून ७ किमी अंतरावर आहेत.

जुहू बीच

जुहू बीच हे मुंबईतील सर्वात प्रमुख पर्यटन स्थळ आणि प्रसिद्ध बीच आहे. येथे समुद्राच्या उसळणाऱ्या लाटा आणि पहाटेचा उगवणारा आणि मावळणारा सूर्य जुहू बीचला प्रसिद्ध करतो. पर्यटकांची सर्वाधिक गर्दी येथे पाहायला मिळते. मुंबईपासून सुमारे 30 किमी अंतरावर असलेला जुहू बीच पर्यटकांची पहिली पसंती आहे. जिथे लोक इथे हिंडण्याबरोबरच प्रसिद्ध पावभाजी, भेळ पुरी देखील घेतात. शनिवार आणि रविवारी येथे पर्यटकांची मोठी गर्दी असते.

मरीन ड्राइव

मुंबईच्या पर्यटन स्थळातील सर्वात सुंदर ठिकाण, मरीन ड्राईव्ह खूप खास आहे, इथून समुद्राच्या लेहरोचा किनारा अतिशय प्रेक्षणीय आहे, मुंबईत अशी फार कमी ठिकाणे आहेत जिथून असे दृश्य दिसते. मरीन ड्राइव्हला राणीचा हार असेही म्हणतात. . चर्च गेट स्थानकापासून हाकेच्या अंतरावर असलेल्या मरीन ड्राईव्हमध्ये सर्व प्रकारचे लोक भेटायला येतात आणि रात्री तिथे गर्दी असते. मरीन ड्राईव्हमध्ये जोडप्यांची संख्या खूप जास्त आहे.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , , ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu
%d bloggers like this: