भांडारातील प्रसिद्ध स्थान
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

भांडारामधील प्रसिद्ध स्थान
1)कोका वन्यजीव अभयारण्य

2013 मध्ये कोका यांना वन्यजीवन अभयारण्य म्हणून मान्यता देण्यात आली. हे उद्यान भंडारा जिल्ह्यातील फक्त 20 किमी अंतरावर आहे आणि नागझिरा वन्यजीव अभयारण्य जवळ आहे. उद्यानाची एकूण क्षेत्रफळ 92.34 चौ किमी आहे. कोकामध्ये वाघ आणि बिबट्यांची संख्या जास्त आहे. गोरस, चित्ता आणि संभारसारख्या वनवासी आहेत. कोका यांनी वन्यजीव अभ्यासासाठी नागझिरा व न्यू नागझिरा अभयारण्यापासून दूर पळून जाणाऱ्या प्राण्यांसाठी सुरक्षित आश्रयस्थानाची भूमिका बजावली. हे आंतरराष्ट्रीय विमानतळाकडे नागपूरपासून 60 किलोमीटर अंतरावर आहे. येथून कोकासाठी ट्रेन, बस आणि कॅब उपलब्ध आहेत. जवळचे रेल्वे स्थानक 20 किलोमीटर दूर भंडारा आहे. पर्यटक या गाडीचे कॅरॅब करतात किंवा येथून बस येथून कोकाकडे जातात.जंगल सफारी सकाळी 6:30 ते 10.30 आणि संध्याकाळी 3:00 ते संध्याकाळी 6.00 पर्यंत चालतात. मार्ग आहे 44 कि.मी. लांब आणि कव्हर करण्यासाठी सुमारे 3-4 तास लागतात. पार्क गुरुवारी बंद असतो. उद्यानाला भेट देण्यासाठी सर्वोत्तम वेळ हा नोव्हेंबर आणि जून महिन्यांच्या दरम्यान आणि दरम्यान असतो. अभयारण्य बद्दल एक असामान्य गोष्ट आहे भाड्याने भाड्याने उपलब्ध नाहीत. पर्यटकांना आपले स्वतःचे वाहने आणण्याची आवश्यकता आहे ते आणलेले वाहन खूप जुने, गोंधळ किंवा धूळ काढत नाहीत. अशा वाहनांना मागे टाकले जाऊ शकते. घरापासून बाहेर जाण्याआधी आपल्या गाडीसाठी भंडारा मधील वन अधिकार्यांकडून परवानगी घेण्याची एक चांगली कल्पना असेल. वाहन चालविणायची नियोजनदेखील लक्षात घेणे आवश्यक आहे.

2)इंदिरासागर धरण (गोसीखुर्द प्रकल्प)

नागपूर, भंडारा आणि चंद्रपूर जिल्ह्यामध्ये सिंचन सुविधा देण्याच्या उद्देशाने इंदिरासागर धरणाची स्थापना गोसीखड प्रकल्प म्हणून झाली. धरणाचा पाया श्रीमती यांनी ठेवला होता. 23 ऑक्टोबर 1 9 84 रोजी भारताचे माजी पंतप्रधान इंदिरा गांधी या ठिकाणी 92 मीटर उंच आणि 653 मीटर लांबीचे कन्जेंट गुरुत्व धरण आहे, जे गोसीखुर्दच्या डूबनेमुळे प्रभावित सुमारे 24 9 गावांचे पुनर्वसनानंतर तयार करण्यात आले. सध्या, धरणाची ठिकाणे आणि त्याच्या आसपासच्या क्षेत्रातील सिंचन आणि विजेची गरज पूर्ण होते. भंडारा व चंद्रपूर या जिल्ह्यातील सुमारे २,५०,८०० हेक्टर जमीन ओलीताखाली आणणारा हा महत्त्वाचा प्रकल्प आहे.या प्रकल्पास ‘इंदिरासागर’ असेही नाव आहे.या प्रकल्पाची अंदाजित किंमत सन १९८३ मध्ये सुरूवातीस रुपये ३७२.२२ कोटी इतकी होती.हा प्रकल्प पूर्ण न झाल्यामुळे,याची किंमत वाढत वाढत सध्या सन २०१० मध्ये रुपये ११,५०० कोटी झाली आहे.या प्रकल्पाची सुमारे ९०% कामे पूर्ण होऊनही याचा लाभ नगण्य होत आहे. या प्रकल्पासाठी भंडारा जिल्ह्यातील १०४ गावांचे,नागपूर जिल्ह्यातील ८५ गावांचे तर चंद्रपूर जिल्ह्यातील ११ गावांचे पुनर्वसन करण्यात आले .गोसीखुर्द प्रकल्पांतर्गत महाराष्ट्र राज्यातील गावांजवळ (तालुका-पवनी, जिल्हा-भंडारा) वैनगंगा नदीवर सुमारे ११.३५ किमी लांबीचे धरण बांधण्यात आले आहे. दोन विमोचक, चार उपसा सिंचन योजना व आसोलामेंढा तलावाच्या नुतानिकरनाद्वारे भंडारा, नागपूर व चंद्रपूर जिल्ह्याच्या सुमारे २,५०,८०० हेक्टर जमिनीला सिंचनाचा लाभ मिळणार आहे.

3)चौंडेश्वरी देवी

चौडेश्वरी देवी ने दुष्काळात आपल्या शरीरात शांकभाजी निर्माण करून भक्तांना तारले म्हणून तिला शंकभरी असेही म्हणतात. तसेच तीर्थक्षेत्र बदामी येथे बनाच्या रम्य परिसरात स्थायिक झाल्यामुळे बनशंकरी असेही संबोधतात. या देवीचे अखिल भारतातील देवांग हटवार कोष्टी समाजाची श्री बनशंकरी देवी ही कुदैवत मनाली जाते. देवीचे प्रारूप सोलापूर येथील साखरपेठ येथे आहे.कोल्हापूरची श्री महालक्ष्मी व तुळजापूरची भवानी माता आणि पुण्याची चतुःशृंगीदेवी या प्रमाणेच कर्नाटक राज्यातील विजापूर जिल्ह्यातील तीर्थक्षेत्र बदामी येथील प्रसिद्ध श्री बनशंकरी (शांकभरी) देवी तीन अद्यापीठांपैकी एक मानली जाते. हे मंदिर सुमारे २५० वर्षापूर्वीचे आहे ,या देवीच्या मूर्तीची प्रतिष्ठापना आटल जगद्गुरु श्री शंकराचार्य यांनी केले आहे.

4)कोरंबी देवी

भारतातील महाराष्ट्र राज्यातील भंडारा जिल्ह्यातील भंडारा तहसीलमधील एक गाव आहे. कोरंबीच्या डोंगरावर वसलेले हिंदू देवीचे मंदिर आहे. हे हिंदू लोकांमध्ये पवित्र स्थान आहे. या मंदिरासाठी कोरंबी प्रसिद्ध आहे. वैनगंगा नदीच्या काठावर हे गाव वसले आहे.भंडारा शहरा पासून १५ किमी अंतरावर वैनगंगा नदीच्या काठाजवळील कोरंभीच्या टेकडीवर श्री कोराम्बिका मातेचे मंदिर आहे. निसर्गरम्य असा हा परिसर असल्याने भाविकांसोबत पर्यटकही येथे गर्दी करतात. नवरात्रोत्सव काळात नागपुरातूनही येथे दर्शनासाठी जाणाऱ्या भाविकांची संख्या मोठी आहे.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , , ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu