त्रिंगलवाडी किल्ला (Tringalwadi Fort)

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

त्रिंगलवाडी किल्ला

इतिहास
नाशिक जिल्ह्यातील इगतपुरी तालुक्यात त्रिगलवाडी किल्ला आहे. हे ठिकाण थाळ घाटातून जाणाऱ्या प्राचीन व्यापारी मार्गावर आहे. हा किल्ला त्रिंजलवाडी गावाजवळ आहे.भरतपूरला शिफ्ट होण्यापूर्वी डीग ही जाट राजांची राजधानी होती. १७२१ साली सिंहासनावर आलेल्या बदनसिंगने येथे एक राजवाडा बांधला. त्याचे धोरणात्मक स्थान आणि आग्रा जवळ असल्यामुळे डीगला आक्रमकांकडून वारंवार होणाऱ्या हल्ल्यांना सामोरे जावे लागले. त्यांचा मुलगा राजपुत्र सूरज माल याने १७३० च्या सुमारास राजवाड्याभोवती किल्ला बांधण्यास सुरुवात केली. गडावर प्रचंड भिंती होत्या आणि हल्लेखोरांना दूर ठेवण्यासाठी खोल खड्डे होते. देग हे जाट आणि ८,००० माणसांचे एकत्रित मुघल आणि मराठा सैन्य यांच्यातील पौराणिक लढाईचे ठिकाण होते. आपल्या विजयाने प्रेरित होऊन सूरज माल शत्रूच्या प्रदेशात प्रवेश करू लागला. आठ वर्षांच्या यशानंतर सूरज मालने दिल्ली काबीज केली आणि संपूर्ण संगमरवरी इमारतीसह अनेक मौल्यवान वस्तू घेऊन लाल किल्ला लुटला. त्यानंतर डीग येथे राजवाड्याची पुनर्बांधणी करण्यात आली. आग्रा आणि दिल्लीतील मुघल न्यायालयांच्या भव्यतेचा जाट शासकावर प्रभाव पडला.बागेची रचना मुघल चारबागपासून प्रेरित झाली आहे.

पाहायचे ठिकाण
राजवाड्याच्या मध्यभागी एक बाग आणि पदपथ आहेत. सजावटीचे फुलांचे पलंग, झुडपे, झाडे आणि कारंजे उन्हाळ्यात बराच थंडावतात. गोपाल सागर आणि रूप सागर या दोन मोठ्या पाण्याच्या टाक्यांमुळे तापमान कमी होण्यास मदत झाली. राजवाड्यात मुघल बांधकामांचे दरवाजे, दगडी स्लॅब, शोभिवंत किरणे आणि संगमरवरी जाली यांचा वापर करण्यात आला आहे. नूर जहाँची असल्याची अफवा पसरली होती. त्याला मुघल कोर्टातून वॉर ट्रॉफी म्हणून आणण्यात आलं होतं. स्विंग बागेकडे दुर्लक्ष करतो.केशव भवन हा एक मजली बारादरी आहे. तो रूप सागर टाकीच्या शेजारी उभा आहे. इमारतीच्या बाजूला पाच कमानी आहेत जे काही भागात विभागलेले दिसतात. शेकडो कारंजे असलेल्या कॅनॉलवरून पॅव्हेलियनच्या आतील भागाभोवती एक आर्केड धावतो. कॅनॉलच्या भिंतींना शेकडो मिनिटांच्या पाण्याच्या विमानांनी छिद्र पाडलेले आहे. गुंतागुंतीच्या पुली प्रणालीद्वारे टाकीत पाणी आणण्यासाठी बैलांना मोठ्या चामड्याच्या बादल्याचा वापर करण्यात आला.होळीसारख्या सणांमध्ये पाण्यात रंग मिसळले जातात. सेंद्रिय रंग असलेले छोटे कापडाचे पाऊच जलाशयाच्या भिंतीतील छिद्रांमध्ये मॅन्युअली टाकण्यात आले. पाइपलाइनच्या गुंतागुंतीच्या जाळ्यातून पाणी वाहत असताना कारंजे रंगीबेरंगी पाणी बाहेर पडत  होते.कारंज्याची फवारणी आणि विमाने पावसाळ्यासारखे वातावरण तयार करतात जे पॅव्हेलियनच्या सभोवताली गडगडाटासारखा आवाज तयार करणाऱ्या एका अनोख्या तंत्रामुळे वाढते. छताच्या सभोवतालच्या वाहिनीवर धोरणात्मकदृष्ट्या ठेवलेले शेकडो धातूचे गोळे पाण्याच्या दाबाने फिरत असतात आणि त्याचा जोरदार परिणाम होतो. वाळवंटातलं वातावरण जाट राजे आणि राण्यांसाठी महत्त्वाचं असावं.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Related Stories