13 जानेवारी लोहारी सण
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

लोहारी सण

लोहारी हा उत्तर भारतातील एक प्रसिद्ध सण आहे. मकर संक्रांतीच्या एक दिवस आधी साजरा केला जातो. हा उत्सव मकर संक्रांतीच्या पूर्वसंध्येला साजरा केला जातो. रात्री, मोकळ्या जागेत, कुटुंब आणि शेजारी आगीच्या शेजारी एका वर्तुळात एकत्र बसतात. यावेळी रेवडी, भुईमूग, लावा वगैरे खाल्ले जातात.हा सण सूर्यास्तानंतर माघ संक्रांतीच्या पहिल्या रात्री) लोहारी पौषच्या शेवटच्या दिवशी साजरा केला जातो. हे सहसा 12 किंवा 13 जानेवारीला येते. हा प्रामुख्याने पंजाबचा सण आहे, हा तीव्र शब्द लोहरीच्या पूजेच्या वेळी वापरल्या जाणार्‍या गोष्टी दर्शविणारा वर्णांचा समूह असल्याचे दिसते, ज्यामध्ये एल (लाकूड) + ओ (गोहा = सुका गोवा) + दी (रेवडी) = चे प्रतीक ‘लोहरी’. मच्छर संक्रांतीवर स्वात्वज्ञेचे विधी चालू असत, बहुधा लोहारीही तिचाच प्रतिक आहे.पुस-माघ हिवाळ्यापासून बचाव करण्यासाठी अग्नि देखील उपयुक्त ठरेल – ही व्यावहारिक गरज हंगामी उत्सव म्हणून ‘लोह्री’ चे स्थान देते.

लोहरीशी संबंधित असलेल्या परंपरा आणि रीतीरिवाजांवरून हे माहित आहे की त्यास प्रागैतिहासिक किस्से देखील जोडले गेले आहेत. दक्ष प्रजापती कन्या सती यांच्या योग-ज्वलनाच्या स्मरणार्थ हे अग्नी प्रज्वलित होते. या निमित्ताने विवाहित मुलींना आईच्या घरातून ‘सण’ (कपडे, मिठाई, रेवारी, फळ इ.) पाठवले जातात.यज्ञाच्या वेळी, आपला जावई शिव यांचा भाग न घेण्यास कुशल असलेल्या प्रजापतीचा प्रायश्चित्त त्यातच दिसून येतो. उत्तर प्रदेशच्या पूर्वांचलमध्ये ‘खिचद्वार’ आणि दक्षिण भारतातील ‘पोंगल’ – जे लोहरीजवळ साजरे केले जाते – मुलींना अर्पण केले जाते. लोहरीच्या २०-२5 दिवसांपूर्वीच मुले व मुली लोहरीचे लोकगीत गाऊन लाकूड व शेण गोळा करतात. चौकात किंवा परिसरातील कोणत्याही मोकळ्या जागेत जमा सामग्रीसह आग पेटविली जाते. आगीभोवती परिसर व परिसरातील लोक आसन घेतात. घर आणि व्यवसायाचे कामकाज पाहता प्रत्येक कुटुंब आगीभोवती फिरत असतो.रेवाडी (आणि कधीकधी भाजलेल्या मक्याचे धान्य) अग्नीला अर्पिले जाते आणि या गोष्टी सर्वांना प्रसाद म्हणून वितरीत केल्या जातात. घरी परत येताना प्रसाद म्हणून ‘लोहारी’ मधून दोन-चार जळत्या निखारे आणण्याची प्रथा देखील आहे.

ज्या कुटुंबात मुलगा विवाहित आहे किंवा मुलगा जन्माला येतो, त्यांच्याकडून पैसे घेवून, परिसरातील किंवा खेड्यातील मुले समान रीव्हीडी वाटतात. लोहारीच्या दिवशी किंवा दोन-चार दिवस आधी मुले व मुली बाजारातले दुकानदार आणि भटक्या लोकांना ‘मोहमाया’ किंवा महामाई (लोहरीचे दुसरे नाव) च्या पैशासाठी विचारतात, त्यांच्याकडील लाकूड व रेवारी खरेदी करतात आणि त्यांचा एकत्रित वापर करतात लोहरी. शहरातील खोडकर मुले इतर ठिकाणी जाऊन ‘लोहरी’ वरून जळणारी लाकूड उचलतात आणि ते आपल्या लोकलच्या लोहरीत टाकतात. याला ‘लोहरी व्याहाना’ म्हणतात. बर्‍याच वेळा डोक्यावर चोरण्याचा त्रास देखील होतो. महागाईमुळे पुरेसे लाकूड व उपकरणे नसताना दुकानांच्या बाहेर पडलेल्या लाकडी वस्तू जाळण्याचा त्रासही सुरू झाला आहे.

लोहारीचा सण हा पंजाबी आणि हरियान्यांचा मुख्य सण मानला जातो. हा लोहारी उत्सव पंजाब, हरियाणा, दिल्ली, जम्मू-काश्मीर आणि हिमाचलमध्ये भव्य आणि उत्साहाने साजरा केला जातो. हा उत्सव दरवर्षी 13 जानेवारी रोजी मकरसंक्रांतीच्या एक दिवस आधी साजरा केला जातो.लोहारी उत्सवाच्या उत्पत्तीविषयी अनेक समजुती आहेत ज्या पंजाबच्या सणाशी संबंधित मानल्या जातात. लोहारीचा सण हा पंजाबी आणि हरियान्यांचा मुख्य सण मानला जातो. हा लोहारी उत्सव पंजाब, हरियाणा, दिल्ली, जम्मू-काश्मीर आणि हिमाचलमध्ये भव्य आणि उत्साहाने साजरा केला जातो. हा उत्सव दरवर्षी 13 जानेवारी रोजी मकरसंक्रांतीच्या एक दिवस आधी साजरा केला जातो.लोहारी उत्सवाच्या उत्पत्तीविषयी अनेक समजुती आहेत ज्या पंजाबच्या सणाशी संबंधित मानल्या जातात. बर्‍याच लोकांचा असा विश्वास आहे की हा उत्सव हिवाळ्याच्या हंगामात येण्याचे चिन्ह म्हणून साजरा केला जातो. आधुनिक युगात, आता लोहारीचा हा सण फक्त पंजाब, हरियाणा, दिल्ली, जम्मू काश्मीर आणि हिमांचल मध्येच नव्हे तर बंगाल आणि ओडियामधील लोकही साजरा करत आहेत

लोहडीचा उत्सव आणि दुल्ला भट्टीची कहाणी
लोहरी हे दुल्ला भट्टीच्या कथेशीही संबंधित आहे. लोहरीची सर्व गाणी दुल्ला भट्टीशी निगडित आहेत आणि असेही म्हटले जाऊ शकते की दुल्ला भट्टी लोहारीच्या गाण्यांचे केंद्रबिंदू आहेत.मुल्ला शासक अकबर यांच्या काळात दुल्ला भट्टी पंजाबमध्ये राहत होती. त्यांना पंजाबचा नायक ही पदवी देण्यात आली त्या वेळी, चप्पल पट्टीऐवजी, गुलामगिरीसाठी मुलींना जबरदस्तीने श्रीमंत लोकांकडे विकले गेले, ज्यामुळे दुल्ला भट्टीने केवळ मुलींना एका योजनेंतर्गत मुक्त केले नाही, तर त्यांना हिंदू मुलांबरोबर लग्न करून त्यांच्या लग्नाची व्यवस्था देखील केली.दुल्ला भट्टी बंडखोर होती आणि कुणाचा वंशी भट्टी गुर्जर होता. त्याचे पूर्वज पिंडी भट्ट्यांचे राज्यकर्ते होते, जे सँडल बारमध्ये होते, आता सँडल बार पाकिस्तानात आहे. तो सर्व पंजाबींचा नायक होता

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu