नागपुरातील प्रसिद्ध ठिकाण

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

अडासा गणपति मंदिर

आडासा गणपती मंदिर हे नागपूरच्या एका छोट्या गावात असलेले गणपतीचे अतिशय प्रसिद्ध मंदिर आहे. या मंदिराची विशेष गोष्ट म्हणजे या प्राचीन मंदिरात 12 फूट लांब आणि 7 फूट रुंद गणेशाची मूर्ती आहे आणि हे मंदिर गणेशाच्या आठ अष्ट विनायकांपैकी एक आहे.

श्री राम मंदिर

राम मंदिर हे रामटेक येथे असलेले रामाचे ऐतिहासिक मंदिर आहे, जे नागपूर शहरापासून सुमारे 50 किमी उंचीवर आहे. रामटेकचे राम मंदिर हे भारतातील रामाच्या मंदिरांपैकी एक आहे आणि जर तुम्ही नागपूरला जाणार असाल तर या मंदिराला जरूर भेट द्या.

दीक्षाभूमि स्तूप

नागपुरातील दीक्षाभूमी स्तूप हे बौद्ध धर्माचे सर्वात प्रसिद्ध आणि पवित्र वास्तू आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की हा स्तूप आशियातील सर्वात मोठा स्तूप आहे, जो स्थापत्य सौंदर्यामुळे नागपूरच्या मुख्य पर्यटन केंद्रांपैकी एक आहे.

सीताबुल्‍दी फोर्ट

सीताबुलडी किल्ला हा नागपूरच्या सर्वात प्रसिद्ध पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे जो गणपती मंदिराच्या मागे डोंगराच्या माथ्यावर आहे. हा आकर्षक किल्ला आता भारतीय लष्कराचे माहेरघर आहे. सीताबर्डी किल्ल्याच्या परिसरात व्यापारी केंद्र आहे.

फुटाला झील

फुटाळा तलाव हे नागपूरपासून सुमारे 6 किमी अंतरावर आहे, ज्याला तेलंगखेडी तलाव असेही म्हणतात. हा तलाव ६० एकरांवर पसरलेला असून, फुटाळा तलावाशिवाय नागपूर शहरात आणखी १० मोठे तलाव आहेत.

ड्रैगन पैलेस मंदिर

ड्रॅगन पॅलेस टेंपल हे सर्वात लोकप्रिय बौद्ध मंदिर आहे ज्याचे नाव नागपूरमधील मुख्य पर्यटन स्थळांमध्ये समाविष्ट आहे. नागपूरजवळील कांप्टी येथे स्थित, ड्रॅगन पॅलेस त्याच्या वास्तुकला आणि नयनरम्य लँडस्केपसाठी ओळखला जातो.

महाराज बाग और चिड़ियाघर

भोंसले राजांनी तयार केलेल्या मोहक उद्यानाचे वनस्पति उद्यान आणि प्राणीसंग्रहालय म्हणून नूतनीकरण करण्यात आले ज्याला आता महाराज बाग आणि प्राणीसंग्रहालय म्हणतात. या उद्यानात अनेक दुर्मिळ वनस्पती आणि जीवजंतू आढळतात. निसर्गप्रेमी पर्यटकांना हे ठिकाण खूप आवडते.

अक्षरधाम मंदिर

स्वामीनारायण मंदिर किंवा अक्षरधाम मंदिर हा नागपुरातील एक रिंग रोड आहे. या नव्याने बांधलेल्या मंदिरात एक प्रशस्त स्वयंपाकघर, पार्किंग, रेस्टॉरंट आणि मुलांसाठी खेळण्याची चांगली जागा आहे. जर तुम्ही नागपूरला जात असाल आणि या मंदिराला भेट द्यायची असेल तर संध्याकाळी ४ वाजल्यानंतर या मंदिराला भेट द्या कारण यावेळी आकर्षक रोषणाई आणि सजावटीमुळे हे मंदिर अतिशय आकर्षक दिसते. हे दुमजली मंदिर आश्चर्यकारक वास्तुकलेचा अभिमान बाळगते.

जीरो माइल

झिरो माईल हा नागपूरच्या वसाहती भारताच्या भौगोलिक केंद्राचा बिंदू आहे आणि चार घोडे आणि वाळूच्या दगडापासून बनवलेले स्तंभ असलेले स्मारक उभारण्यात आले आहे. जुन्या काळात शून्य मैलाचा दगड इंग्रजांनी अंतर मोजण्यासाठी बिंदू म्हणून वापरला होता.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Related Stories