गोदियामधील प्रसिद्ध स्थान

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

गोदियामधील प्रसिद्ध स्थान

1)नवेगाव-नागझिरा व्याघ्र प्रकल्प

नवेगाव-नागझिरा व्याघ्र प्रकल्प महाराष्ट्रातील गोंदिया आणि भंडारा जिल्ह्यांमध्ये वसलेला आहे. हे राखीव क्षेत्र जैवविवधतेने संपन्न असून कान्हा, पेंच आणि ताडोबा व्याघ्र प्रकल्पांना जोडणारा दुवा आहे. येथील भौगोलिक रचना चढउताराची असून झेंडा पहाड हे ठिकाण समुद्र सपाटीपासून ७०२ मी. ऊंचीवर आहे. नवेगाव-नागझिरा व्याघ्र प्रकल्प महाराष्ट्र राज्याचा पूर्वेकडील ग्रीन ओॲसिस आहे. जैवविविधता संवर्धनासाठी अतिशय पोषक असे वातावरण असल्याने हा प्रकल्प खूप महत्त्वाचा ठरत आहे. हे ठिकाण निसर्गातील जिवंत संग्रहालय असून येथील निसर्गदृष्ये मोहून टाकणारी आहेत. नवेगाव नागझिरा व्याघ्र प्रकल्पाची अधिसूचना २०१३ मध्ये निर्गमित करण्यात आली.यात जवळपास २०० पक्षांची नोंद आहे.. शिवाय ढाण्या वाघासमवेत बिबळा, रानकुत्रा, लांडगा, अस्वल, रानगवा, रानडुक्कर, चौशिंगा, नीलगाय, चितळ, सांबर, काकर, रानमांजर, ऊदमांजर, ताडमांजर, उडणखार, सर्पगरूड, मत्स्यगरूड, टकाचोर, खाटीक, राखी धनेश, नवरंग कोतवाल अशा अनेक प्राणी आणि पक्षांचा निवास येथे आहे. या अभयारण्याच्या जवळच कोसमतोंडी, चोरखमारा, अंधारबन, नागदेव पहाडी सारखी प्रेक्षणीय स्थळं आहेत.

2)सूर्यदेव आणि मांडो देवी मंदिर गोंदिया

डोंगरमाथ्यावर वसलेले, गोंदियामध्ये सूर्यदेव आणि मांडो देवी मंदिर आवश्‍यक आहे. सूर्यदेव मंदिर हे सूर्यदेवासाठी पवित्र आहे, तर दुसरे मंदिर दुर्गा देवीचा अवतार असलेल्या मांडोदेवीसाठी पवित्र आहे.हे मनोकामना पूर्ण करणारे मंदिर मानले जाते आणि येथे पूजा केल्याने सर्व रोगांपासून मुक्ती मिळते असेही म्हटले जाते. मंदिराच्या आवारात एक गुहा देखील आहे, जी हनुमान मंदिर आणि माँ अन्नपूर्णेचे मंदिर आहे.

3)कचारगढ़ गुफा

गोंदिया जिल्ह्यातील सालेकसा तालुक्यात निसर्गाच्या कुशीत वसलेले कचारगड हे गोंड आदिवासींचे प्रसिद्ध तीर्थक्षेत्र आहे. जमिनीपासून ५१८ मीटर उंचीवर सातपुडा पर्वतावर निसर्गसौंदर्याची एक विशाल गुहा आहे, जिथे दरवर्षी कोया पूनम महोत्सव यात्रा आयोजित केली जाते ज्यामध्ये देशभरातील ५ लाखांहून अधिक आदिवासी आपल्या आराध्य दैवताचे दर्शन घेतात. परी कुपर लिंगो मां काली कंकली. साठी पोहोचा. धर्मप्रसारासाठीही या स्थानाला खूप महत्त्व आहे.

4)हजारा फॉल्स

हजारा धबधबा नागपूरपासून १९१ किमी, दरेकसापासून ३३ किमी आणि गोंदिया जिल्ह्याच्या जवळ आहे. सालेकसा तालुक्यातील हजारा धबधबा हे पावसाळ्यात पर्यटकांचे प्रमुख आकर्षण आहे. जाण्यासाठी ऑगस्ट ते डिसेंबर हा सर्वोत्तम काळ आहे.हे दरेकसा रेल्वे स्थानकापासून 1 किमी अंतरावर आहे. हे ठिकाण कॅम्पिंग तसेच ट्रेकिंग क्रियाकलापांसाठी देखील आदर्श आहे.हाजरा धबधबा, महाराष्ट्र, छत्तीसगड, मध्य प्रदेश या राज्यांसाठी प्रसिद्ध पर्यटन स्थळ मनालीपेक्षा कमी नाही. हाजरा धबधबा अधिक आकर्षित करण्यासाठी गोंदिया वनविभाग आता टेकड्यांमध्ये मनालीसारखी झिप लाईन टाकणार आहे. त्यासाठी सालेकसा तहसीलमधील 8 तरुणांना हिमाचल प्रदेशातील मनाली येथे प्रशिक्षणासाठी पाठवले जात आहे.

5)इटियाडोह धरण

इटियाडोह धरण हे महाराष्ट्रातील गोंदिया जिल्ह्यातील एक मोठे धरण आहे.हे धरण गाढवी नदीवर बांधण्यात आलेले आहे.ते अर्जुनी या गावाजवळ आहे.यातील पाण्याचा वापर सिंचनासाठी होतो. या धरणातील पाण्याचा लाभ मुख्यत्वेकरुन गोंदिया व गडचिरोली जिल्ह्यांना होतो. हा गोदावरी नदिच्या खोऱ्यात बांधण्यात आलेला प्रकल्प आहे. या प्रकल्पाचे काम सन १९६५ मध्ये सुरू करण्यात आले. या धरणासाठी मंजूर निधी ७.३४ करोड इतका होता. परंतू याचे काम पूर्ण करण्यास रु. ९.१८ करोड इतका निधी लागला.याची सिंचनक्षमता ४००८० हेक्टर इतकी आहे.
बांधण्याचा प्रकार : मातीचा भराव व दगडी बांधकाम
उंची : २९.८५ मी (सर्वोच्च)
लांबी : ४२०.६१ मी

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Related Stories