संकष्ट चतुर्थी दिवस २०२२

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

संकष्टी चतुर्थी म्हणजे काय?
संकष्टी चतुर्थी म्हणजे संकटाचा पराभव करणारी चतुर्थी. संकष्टी हा संस्कृत भाषेतून आलेला शब्द आहे, ज्याचा अर्थ ‘कठीण प्रसंगातून सुटका’ असा होतो. या दिवशी मनुष्य आपल्या दुःखांपासून मुक्त होण्यासाठी गणपतीची पूजा करतो. पुराणानुसार चतुर्थीच्या दिवशी गौरीपुत्र गणेशाची पूजा करणे फार फलदायी असते. या दिवशी लोक सूर्योदयापासून चंद्र उगवण्याच्या वेळेपर्यंत उपवास करतात. संकष्टी चतुर्थीला पूर्ण विधीपूर्वक गणपतीची पूजा केली जाते.
संकष्टी चतुर्थी कधी असते?
कृष्ण पक्ष आणि शुक्ल पक्षाच्या चतुर्थी तिथीला संकष्टी चतुर्थी साजरी केली जाते. हिंदू कॅलेंडरनुसार, चतुर्थी प्रत्येक महिन्यात दोनदा येते, जी लोक मोठ्या श्रद्धेने साजरी करतात. पौर्णिमेनंतर येणार्‍या चतुर्थीला संकष्टी चतुर्थी म्हणतात, तर अमावास्येनंतर येणार्‍या चतुर्थीला विनायक चतुर्थी म्हणतात. संकष्टी चतुर्थी हा गणपतीची पूजा करण्याचा विशेष दिवस मानला जातो. शास्त्रानुसार माघ महिन्यातील पौर्णिमेनंतर येणारी चतुर्थी अत्यंत शुभ असते. हा दिवस भारताच्या उत्तरेकडील आणि दक्षिणेकडील राज्यांमध्ये मोठ्या उत्साहात साजरा केला जातो.

संकष्टी चतुर्थी 2022 च्या दिवस

 • शुक्रवार, 21 जानेवारी
 • रविवार, 20 फेब्रुवारी
 • सोमवार, 21 मार्च
 • मंगळवार, १९ एप्रिल अंगारकी चतुर्थी
 • गुरुवार, १९ मे
 • शुक्रवार, 17 जून
 • शनिवार, 16 जुलै
 • सोमवार, १५ ऑगस्ट
 • मंगळवार, 13 सप्टेंबर अंगारकी चतुर्थी
 • गुरुवार, 13 ऑक्टोबर
 • शनिवार, 12 नोव्हेंबर
 • रविवार, 11 डिसेंबर
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Related Stories