राजधेर किल्ला (Rajdher fort)

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

राजधेर किल्ला

इतिहास
राठोड घराण्याचे प्रमुख राव जोधा यांना भारतात जोधपूरच्या उगमाचे श्रेय दिले जाते. त्यांनी १४५९ मध्ये जोधपूरची स्थापना केली.ते रणमलच्या २४ मुलांपैकी एक होते आणि ते पंधरावे राठोड शासक बनले. सिंहासनावर प्रवेश केल्यानंतर एक वर्षानंतर जोधाने आपली राजधानी जोधपूरच्या सुरक्षित ठिकाणी हलवण्याचा निर्णय घेतला कारण एक हजार वर्षे जुन्या मंडोर किल्ल्याला पुरेशी सुरक्षा पुरवण्याचा विचार केला जात नव्हता. राव नारा यांच्या विश्वासू मदतीने मंडोरे येथे मेवाडचे सैन्य दबले गेले. त्याबरोबर राव जोधाने राव नाराला दिवाण ही उपाधी दिली. राव नाराच्या मदतीने १२ मे १४५९ रोजी मंडोरेच्या दक्षिणेला ९ किलोमीटर अंतरावर असलेल्या खडकाळ टेकडीवर जोधाने किल्ल्याचा पाया घातला. या टेकडीला पक्ष्यांचा डोंगर भाऊरीरिया या नावाने ओळखले जायचे. किल्ला बांधण्यासाठी दंतकथेनुसार त्याला टेकडीवरील एकमेव मानवी रहिवासी, पक्ष्यांचा स्वामी चीरिया नाथजी नावाचा एक आश्रम विस्थापित करावा लागला. चीरिया नाथजींनी राव जोधाला ‘जोधा’ असा शाप दिला. तुमच्या किल्ल्याला कधी पाण्याची टंचाई भासू शकते.’ राव जोधा यांनी गुहेजवळील गडावर घर आणि मंदिर बांधून आश्रमाला खूष करण्यात यश मिळवले, पण आजही हा परिसर दर तीन ते चार वर्षांनी दुष्काळाने होरपळत आहे. त्यानंतर जोधाने एक टोकाची पावले उचलली जेणेकरून नवीन साइट प्रोपिटिक ठरली; त्याने ‘राजा राम मेघवाल’ नावाच्या एका माणसाला पायात जिवंत पुरले. त्या बदल्यात राठोड आपल्या कुटुंबाची काळजी घेतील, असे आश्वासन ‘राजा राम मेघवाल’ला देण्यात आले. आजही त्यांचे वंशज राज बागेत राहतात, ‘राजा राम मेघवाल’ गार्डन, जोधाने त्यांना वेठीस केले.त्यानंतर राव जोधा यांनी चरण जातीच्या प्रसिद्ध हिंदू योद्ध्यांना श्री करणी माता यांना मेहरानगड किल्ल्याचा पाया घालण्याचे आमंत्रण दिले आणि तेच त्यांनी केले. आज फक्त बिकानेर आणि जोधपूरचे किल्ले राठोडांच्या हातात आहेत. या दोघांनीही श्री करणी मातेचा पाया घातला होता. राजस्थानमधील इतर सर्व राजपूत किल्ले संबंधित घराण्यांनी काही किंवा इतर कारणांसाठी सोडून दिले होते. जोधपूर आणि बिकानेरच्या रथोरांचे चलाआतापर्यंत त्यांच्याबरोबर आहेत. ही वस्तुस्थिती स्थानिक लोकसंख्येकडून चमत्कार मानली जाते आणि याचे श्रेय श्री करणी मातेचे आहे.श्री करणी मातेला जोधपूरला येण्याची विनंती करण्यासाठी पाठवलेल्या दोन चरण योद्ध्यांना राव जोधा यांनी मथानिया आणि चोपस्नी ही गावे दिली.

जयपूर आणि बिकानेरबरोबरच्या युद्धात आपला विजय साजरा करण्यासाठी महाराजा मन सिंह यांनी १८०६ साली बांधलेली जय पोळ १७०७ साली मुघलांवर विजय साजरा करण्यासाठी बांधण्यात आलेले फतेह पोळ देध कामग्रा पोळ, जो अजूनही तोफगोळ्यांद्वारे बॉम्बस्फोटाच्या खुणा आहे लोहा पोळ हे किल्ला परिसराच्या मुख्य भागाचे शेवटचे प्रवेशद्वार आहे. डावीकडे लगेच चटकन रानींच्या हँडप्रिंट्स (सती खुणा) आहेत ज्यांनी १८४३ साली त्यांचे पती महाराजा मनसिंह यांच्या अंत्यविधीच्या चितेवर स्वत:ची प्रतिमा निर्माण केली.किल्ल्याच्या आत अनेक उत्कृष्ट आणि सजवलेले राजवाडे आहेत. यामध्ये मोती महाल (पर्ल पॅलेस), फूल महाल (फ्लॉवर पॅलेस), शीशा महाल (मिरर पॅलेस), सिलेह खाना आणि दौलत खाना यांचा समावेश आहे. संग्रहालयात पालखी, हावडा, रॉयल क्रेडल्स, लघुपट, वाद्ये, वेशभूषा आणि फर्निचर यांचा संग्रह आहे. किल्ल्याच्या घराच्या परिसरात जुनी तोफ (प्रसिद्ध किलकिल्लासह) जतन करण्यात आली होती आणि शहराचे विलोभनीय दृश्य पाहायला मिळाली.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Related Stories