सिताबर्डीचा किल्ला (Sitabuldi Fort)
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
1

सिताबर्डीचा किल्ला

इतिहास
सीताबर्डीच्या युद्धात मरण पावलेली ब्रिटीश सैन्य गडाच्या थडग्यात पुरली गेली.१८५७ च्या भारतीय विद्रोहात पराभूत झाल्यानंतर टीपू सुलतानचा नातू नवाब कादर अली आणि त्याच्या आठ सहकारी यांना सीताबर्डी किल्ल्यावर फाशी देण्यात आली.जिथे फाशी देण्यात आली तेथे तेथे एक मशिद बांधली गेली. भारतीय सैन्याने कबर व मशिदीची व्यवस्था केली आहे, जे मेलेल्यांच्या शौर्याचे प्रतिक आहे.१० एप्रिल ते  १५ मे १९२३ या काळात महात्मा गांधींना या किल्ल्यावर कैदेत ठेवले होते. इंग्लंडचा राजा जॉर्ज पाचवा आणि क्वीन मेरी या किल्ल्यावरून नागपूरकरांना भेटला. या घटनेची आठवण म्हणून गडावर एक आधारस्तंभ उभारला गेला. सीताबर्डीचे संपूर्ण मैदान झाडे नसलेले आणि दगडांनी भरलेले आहे. उंचीपेक्षा लहान असलेल्या या दोन टेकड्यांमध्ये उत्तर दिशेने आहे आणि त्याला छोटी टेकडी म्हणतात, जी मोठ्या टेकडीच्या तोफाच्या साखळीत येते. म्हणून ते मैदान सुरक्षित करणे आवश्यक आहे. शहराचे उपनगर छोटा टेकडी जवळ आहे.हा किल्ला सध्या भारतीय लष्कराच्या ११८ व्या इन्फंट्री बटालियन (टेरिटोरियल आर्मी) ग्रेनेडियर्सचा घर आहे. हा किल्ला वर्षातून तीन वेळा लोकांसाठी खुला असतो: १ मे (महाराष्ट्र दिन), १ ऑगस्ट आणि २ जानेवारी.

नागपूर महाराष्ट्राच्या उंच टेकडीवर वसलेला सीताबर्डी किल्ला. हा गड किल्ले मुधोल जी २ भोसले म्हणजे अप्पासाहेब भोसले यांनी बांधला होता. हा किल्ला ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनी विरुद्ध  एंग्लो-मराठा युद्धाच्या लढाईपूर्वी बांधला गेला होता. सीताबर्डी हे आता नागपूरचे एक महत्त्वपूर्ण व्यावसायिक केंद्र बनले आहे.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
1
, , ,  • Polls

    महाराष्ट्रात सर्वात जास्त मायाळू लोक कुठे मिळतील ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu