सिंहगड किल्ला (Sinhagad Fort)
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

सिंहगड किल्ला

पुण्यात असलेला सिंहगड किल्ला हा महाराष्ट्रातील प्रसिद्ध किल्ल्यांपैकी एक आहे. हा किल्ला तानाजी मालुसरे यांनी मुघलांच्या ताब्यातून सोडवत सर केला होता. या किल्ल्यातही आजही घोड्यांचे तबेले दिसतात. जे मराठा सैन्य त्यांच्या घोड्यासाठी वापरायचे असं म्हटलं जातं. या किल्ल्यामध्ये शूर मराठी योद्धा तानाजी मालुसरे यांचं स्मारक बांधण्यात आलं आहे. तसंच इथे राजाराम छत्रपती यांची समाधी आणि देवी कालीचं देऊळही आहे.

इतिहास
सिंहगड किल्ला सुरुवातीला “कोंढाणा” म्हणून ओळखला जात असे. इ.स. १३२८. मध्ये दिल्लीचा बादशाह मुहम्मद बिन तुघलक याने कोळी जमाती सरदार नाग नायक याला या किल्ल्याचा ताबा दिला.शिवाजीचे वडील मराठा नेते शहाजी भोसले, जे अब्राहिल आदिल शहा प्रथमचा सेनापती होते, त्यांना पुण्याच्या परिसराचा ताबा देण्यात आला होता, परंतु छत्रपती शिवाजी महाराजांना आदिल शहापुढे नमन करण्यास परवानगी नव्हती, म्हणूनच त्यांनी स्वराज्य आणि आदिल शाह यांची स्थापना करण्याचा निर्णय घेतला सरदार सिद्दी अंबरच्या काळात ते कोंढाणा किल्ल्याचा स्वतःच्या राज्यात समावेश करत असत.१६४७ मध्ये छत्रपती शिवाजी महाराजांनी त्यांचे नाव बदलून सिंहगड केले. पण १६४९ मध्ये शहाजी महाराजांना आदिल शहाच्या कैदेतून सोडवण्यासाठी त्यांना हा किल्ला आदिल शहाकडे सोपवावा लागला.

या किल्ल्यावर १६६२, १६६३ आणि १६६५ मध्ये मोगलांचे हल्ले पाहिले गेले. १६६५ मध्ये पुरंदरच्या माध्यमातून हा किल्ला मोगल सेना प्रमुख “मिर्जाराजे जयसिंग” याच्या ताब्यात गेला.१६७० मध्ये तानाजी मालुसरे यांच्यासमवेत शिवाजीने त्याचा बचाव केलासंभाजी महाराजांच्या मृत्यूनंतर मोगलांनी किल्ल्यावरील नियंत्रण पुन्हा मिळवले. १६९३ मध्ये “सरदार बाळकवडे” यांच्या अध्यक्षतेखाली मराठ्यांनी पुन्हा कब्जा केला.छत्रपती राजारामांनी साताऱ्यावर झालेल्या मोगल हल्ल्याच्या वेळी या किल्ल्याचा आश्रय घेतला होता, परंतु इ.स.पू. ३ मार्च १७०० रोजी सिंहगड किल्ल्यात त्यांचा मृत्यू झाला.१७०३ मध्ये औरंगजेबाने किल्ला जिंकला, पण १७०६ मध्ये हा गड पुन्हा मराठ्यांच्या ताब्यात गेला. या युद्धात सांगोलाचे पंतजी शिवदेव आणि विसाजी चापर यांनी महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली.हा किल्ला १८१८ पर्यंत मराठा राजवटीतच राहिला, त्यानंतर इंग्रजांनी तो जिंकला. हा किल्ला ताब्यात घेण्यासाठी ब्रिटीशांना ३ महिने लागले, त्यांनी महाराष्ट्रात किल्ला जिंकण्यास फारसा वेळ घेतला नाही.सिंहगडवर बरेच युद्ध झाले. त्यापैकी एक प्रसिद्ध युद्ध आहे. मराठा साम्राज्य छत्रपती शिवाजी महाराजांनी अत्यंत निकटवर्तीय आणि नाईथ योद्धा तानाजी मालुसरे यांनी किल्ला परत मिळवण्यासाठी मार्च १६७० मध्ये परत लढाई केली होती. या किल्ल्यावर, रात्री यशस्वीरित्या “यशवंती” नावाच्या एका उंच मॉनिटरच्या मदतीने सर्वच मावळेचढले, ज्याला घोरपड असे म्हणतात. यानंतर तानाजी, त्याचा साथीदार आणि मोगल सैन्य यांच्यात भयंकर युद्ध झाले. या युद्धात तानाजी मालुसरे यांनी आपला जीव गमावला, परंतु त्याचा भाऊ “सूर्याजी” यांनी “कोंढाणा” किल्ला ताब्यात घेतला, ज्याला आता सिंहगड म्हटले जाते. तानाजी मालुसरे यांच्या मृत्यूची बातमी समजताच छत्रपती शिवाजी महाराजांनी शोक व्यक्त केला,आणि एकच उद्गार काढले.“गड आला पण सिंह गेला“ युद्धात तानाजीच्या योगदानाच्या स्मरणार्थ किल्ल्यात तानाजी मालुसरे यांच्या मूर्तीची स्थापना केली गेली.म्हणून या किल्ल्याचे नाव ” सिंहगड ” ठेवण्यात आले. सिंहगड किल्ला हा पुण्याच्या अनेक रहिवाश्यांसाठी लोकप्रिय पर्यटनस्थळ आहे. राजाराम छत्रपतीची समाधी म्हणून तानाजीच्या स्मारकाच्या रूपातही हा किल्ला आहे. लष्करी तबेला, आणि देवी काली मंदिर, मंदिराच्या उजव्या बाजूला हनुमान पुतळा यासह ऐतिहासिक प्रवेशद्वार पर्यटक पाहू शकतात. येथून, आपण डोंगराळ खोऱ्याचे भव्य दृश्य पाहू शकता. दूरदर्शनचा बुरुजही सिंहगडवर आहे. हा किल्ला खडकवासला येथे राष्ट्रीय सुरक्षा अकादमी येथे प्रशिक्षण केंद्र म्हणूनही कार्यरत आहे.

गडावर जाण्याच्या वाटा
पुणे-कोंढणपूर : पुणे-कोंढणपूर बसने कोंढणपूरला उतरून कल्याण गावातून कल्याण दरवाजातून आपण गडावर जातो. या मार्गाने दोन दरवाजे पार केल्यावर आपला गडावर प्रवेश होतो.
पुणे दरवाजा : पुणे-सिंहगड या बसने जाताना वाटेत खडकवासला धरण लागते. या मार्गाने तीन दरवाजे पार केल्यावर आपला गडावर प्रवेश होतो.
गडावर राहण्यची सोय नाही. गडावर छोटॆ हॉटेल्स यामध्ये जेवणाची सोय होते. देवटाक्यांमधील पाणी पिण्यासाठी बारामहिने पुरते. गडावर जाण्यासाठी २ तास लागतात.

गडावरील ठिकाणे

दारूचे कोठार : दरवाजातून आत आल्यावर उजवीकडे जी दगडी इमारत दिसते तेच दारू कोठार. दि. ११ सप्टेंबर १७५१ मध्ये या कोठारावर वीज पडली. ह्या अपघातात गडावरील त्यावेळच्या फडणिसांचे घर उद्‌ध्वस्त होऊन घरातील सर्व माणसे मरण पावली.

टिळक बंगला : रामलाल नंदराम नाईक यांच्याकडून खरेदी केलेल्या जागेवरच्या ह्या बंगल्यात बाळ गंगाधर टिळक येत असत. १९१५ साली महात्मा गांधी व लोकमान्य टिळक यांची भेट याच बंगल्यात झाली.

कोंढाणेश्वर : हे मंदिर शंकराचे असून ते यादवांचे कुलदैवत होते. आत एक पिंडी व सांब असणारे हे मंदिर यादवकालीन आहे.

श्री अमृतेश्वर भैरव मंदिर‘ : कोंढाणेश्वराच्या मंदिरावरून थोडे पुढे गेले की डावीकडे हे अमृतेश्वराचे प्राचीन मंदिर लागते. भैरव हे कोळ्यांचे दैवत आहे. यादवांच्या आधी ह्या गडावर कोळ्यांची वस्ती होती. मंदिरात भैरव व भैरवी अशा दोन मूर्ती दिसतात. भैरवाच्या हातात राक्षसाचे मुंडके आहे.

देवटाके : तानाजी स्मारकाच्या मागून डाव्या हाताच्या छोटा तलावाच्या बाजूने डावीकडे गेल्यावर हे प्रसिद्ध असे देवटाके लागते. या टाक्याचा उपयोग पिण्याचे पाणी म्हणून होत असे व आजही होतो. महात्मा गांधी जेव्हा पुण्यास येत तेव्हा मुद्दाम ह्या टाक्याचे पाणी मागवत असत.

कल्याण दरवाजा : गडाच्या पश्चिमेस हा दरवाजा आहे. कोंढणपूरवरून पायथ्याच्या कल्याण गावातून वर आल्यास ह्या दरवाजातून आपला प्रवेश होतो. हे एकामागोमाग असे दोन दरवाजे आहेत. यापैकी वरच्या दरवाज्याच्या दोन्हीकडील बुरुजांच्या भिंतीत अर्धवट बाहेर आलेला हत्ती व माहूत अशी दगडी शिल्पे होती. श्रीशालिवाहन शके १६७२ कारकीर्द श्रीमंत बाळाजी बाजीराव पंडित प्रधान असा शिलालेख आढळतो.

उदेभानाचे स्मारक : दरवाजाच्या मागच्या बाजूस वर असलेल्या टेकडीवर यावे. येथे जो चौकोनी दगड आहे तेच उदेभान राठोडचे स्मारकचिन्ह म्हणून ओळखले जाते. मोगलांतर्फे उदेभान हा सिंहगडचा अधिकारी होता. झुंजारबुरूज : झुंजारबुरूज हे सिंहगडचे दक्षिण टोक होय. उदयभानूच्या स्मारकापुढून समोरची टेकडी उतरून या बुरुजावर येता येते. येथून समोरच टोपीसारखा राजगड, त्याच्याच उजवीकडे तोरणा हे गड दिसतात तर खाली पानशेतचे खोरे दिसते. पूर्वेकडे लांबवर पुरंदर दिसतो.

डोणगिरीचा उर्फ तानाजी कडा : झुंजार बुरूजावरून मागे येऊन तटाच्या भिंतीच्या बाजूने पायवाटेने तानाजीच्या कडाकडे जाता येते. हा कडा गडाच्या पश्चिमेस आहे. येथूनच तानाजी मावळ्यांसह वर चढले.

राजाराम स्मारक : राजस्थानी पद्धतीची रंगीत देवळासारखी जी घुमटी दिसते तीच छत्रपती राजाराम महाराज यांची समाधी. मोगली फौजेला सतत ११ वर्षे टक्कर देणाऱ्या राजाराम महाराजांचे वयाच्या अवघ्या ३० व्या वर्षी शनिवार दि. २ मार्च इ. स. १७०० या दिवशी सिंहगडावर निधन झाले.

सुभेदार तानाजीचे स्मारक : अमृतेश्वराच्या मागच्या बाजूने वर गेल्यावर डाव्या बाजूस सुप्रसिद्ध सुभेदार तानाजींचे स्मारक दिसते. ‘सुभेदार तानाजी स्मारक समितीच्या’ वतीने हे बांधण्यात आले आहे. माघ वद्य नवमी दि. ४ फेब्रुवारी १६७२ या दिवशी झालेल्या लढाईत तानाजी मारले गेले. दरवर्षी माघ नवमीस येथे मंडळातर्फे सुभेदार तानाजींचा स्मृतिदिन साजरा केला जातो.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu
%d