मुरूड-जंजिरा किल्ला (Murud-Janjira Fort)

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

मुरूड-जंजिरा किल्ला

मुरुड-जंजिरा हा भारताच्या महाराष्ट्र राज्यातील रायगड जिल्ह्यातील मुरुड जिल्हा किनारपट्टी गावात एक किल्ला आहे. जंजिरा किल्ला पर्यटनासाठी खूप प्रसिद्ध आहे. भारताच्या पश्चिम किनारपट्टीवरील हा एकमेव किल्ला आहे, जिचा कधीही विजय होऊ शकला नाही. हा किल्ला years 350० वर्ष जुना आहे. स्थानिक लोक त्याला अजय्या किल्ला म्हणतात, ज्याचा शब्दशः अर्थ अजेय आहे. असा विश्वास आहे की हा किल्ला पंच पीर पंजतन शाह बंड्या बाबाच्या संरक्षणाखाली आहे.शाह बाबांची थडगीही या किल्ल्यात आहे. हा किल्ला समुद्रसपाटीपासून 90 फूट उंच आहे. त्याचा पाया 20 फूट खोल आहे. हा किल्ला सिद्दी जौहरने बांधला होता. हा किल्ला 22 वर्षात बांधला गेला.हा किल्ला २२ एकरांवर पसरलेला आहे. त्यात 22 सुरक्षा चौक्या आहेत. हा किल्ला जिंकण्यासाठी ब्रिटीश, पोर्तुगीज, शिवाजी महाराज, कान्होजी आंग्रे, चिम्माजी आप्पा आणि संभाजी महाराजांनी बरेच प्रयत्न केले होते, पण कुणालाही यश आले नाही. सिद्दीकी राज्यकर्त्यांच्या अनेक तोफ अजूनही या किल्ल्यात ठेवल्या आहेत.जंजिरा किल्ल्यावर जाण्यासाठी मुरुडहून राजपूरीकडे ऑटोरिक्षाने जावे लागते. येथून बोटीने जंजिरा किल्ल्यावर जाता येते. एका व्यक्तीच्या बोटीचे भाडे 20 रुपये आहे. आहे. वेळः सकाळी 7 ते संध्याकाळी 7 या वेळेत. हा किल्ला शुक्रवारी दुपारी ते दुपारी अडीचपर्यंत बंद असतो.
इतिहास
साखळी हा शब्द येथे अरबी भाषेतून अडकला आहे. अरबी भाषेत, हे जंजिरा या शब्दापासून येते. जंजिरा म्हणजे बंदर. पूर्वी या बंदरावर मेढेकोट होता. त्यावेळी राजपुरी येथे प्रामुख्याने कोळी लोक राहत होते. या कोळी लोकांना दरोडेखोर आणि काकांशी नेहमी त्रास होत असे. मग या काकांच्या अडचणीवर बंदी घालण्यासाठी या बंदरावर मेढेकोट बांधले गेले आहे.मेढेकोट म्हणजे एका तटबंदीजवळ दफन करून बांधलेला मोठा लाकडी ‘ऑनडाक’ (बुंडा). या तटबंदीमध्ये कोळी लोक सुरक्षित होते. त्यावेळी त्यांचे प्रमुख राम पाटील होते. त्यावेळी हे मेढेकोट बनविण्यासाठी निजामी ठाणेदारांची संमती घ्यावी लागली. राम पाटील यांनी मेडेकोटाची सुरक्षा मिळताच ठाणेदारांचे ऐकले नाही, म्हणून ठाणेदारांनी तोडगा काढण्यासाठी पिरॅमनाची नेमली. राम पाटील स्वत: ला मेढेकोटाजवळ येऊ देणार नाहीत, अशी त्यांची कल्पना पीरमार्खन यांनी केली होती. तो खूप हुशार होता त्याने दारू व्यापारी म्हणून स्वत: ची ओळख करुन दिली आणि आपली गुलाब खाडीत लावली. राम पाटील यांचे आपुलकीचे नाते होते म्हणून त्यांनी दारूच्या काही टाक्या त्यांच्याकडे पाठवल्या, त्यामुळे राम पाटील खूप खूश झाले. पिराम खान यांनी मेढेकोट पहाण्याची इच्छा व्यक्त केली. पिराम खान मेढेकोटला गेला. रात्री कोळी दारू पिणारे सर्वजण नाचत होते, जेव्हा पिरम खानने उर्वरित ठिकाणाहून आपल्या सैनिकांना बोलावून मेढेकोटमधील सर्व लोकांना ठार मारले आणि मेढेकोटला स्वत: च्या हातात घेतले.यानंतर पिरम खानच्या जागी बुरहान खानची नेमणूक झाली. तेथील भक्कम किल्ला आणि आता बुरहान खानने बांधलेला किल्ला बांधण्यासाठी त्यांनी निजामाची परवानगी घेतली. पुढे इ.स. १६१७ मध्ये, सिद्दी अंबरने सम्राटाकडून जहागिरी घेतली. साखळी संस्थेचा हा मुख्य माणूस मानला जातो.जंजिराचा प्राचीन ध्वज जंजिराचा सिद्दी अबीसिनियाचा होता, ते दर्यावर्दी, शूर होते, जंजिराच्या अनेक युद्धांनी साखळी जिंकण्याचा प्रयत्न केला पण कधीही यश आले नाही. छत्रपती शिवाजी राजालाही साखळीची मालकी मिळू शकली नाही. ES 1617 पासून ES 1947 पर्यंत अशी 330 वर्षे अजिंक्यची साखळी होती. साखळीचे प्रवेशद्वार पूर्वेकडे तोंड आहे. होडीहून किल्ल्याच्या प्रवेशद्वारापर्यंत जाण्यासाठी प्रवेशद्वार आहे. प्रवेशद्वाराजवळ एक हस्तकला आहे.या चित्रात बुरहान खानचा डारपोकटिच दिसत आहे. सिंहाने चारही पायात चार हत्ती पकडले आहेत आणि शेपटीत एक हत्ती हे चित्र आहे. बुरहान खान इतर राज्यकर्त्यांना सुचवितो की “तुम्ही हत्ती असल्यास मीही सिंह आहे.” या किल्ल्याकडे वाईट डोळ्याने पाहण्याची हिम्मत करू नका. या किल्ल्याच्या सिद्दी सरदारांनी नेहमी हा किल्ला अजिंक्य ठेवला.किल्ल्याची स्थिती साखळीच्या तटबंदीला उन्नत केली आहे. त्याच्याकडे समुद्राकडे एक दरवाजा आहे. अशा 19 बुर्जे आहेत. दोन टॉवर्समधील फरक 90 फूटांपेक्षा जास्त आहे.तटबंदीवर जाण्यासाठी सर्वत्र पायर्‍या आहेत. तटबंदीमध्ये कमांड आहे. त्या कमानीमध्ये भेटवस्तू समोरासमोर ठेवली जाते. साखळीवर 514 भेटवस्तूंचा उल्लेख आहे. त्यापैकी कलालबंदी, लंडकसम आणि चावरी या भेटी आजही दिसतात.किल्ल्याच्या मध्यभागी असलेल्या सुरुलखानाचा भव्य तटबंदी आज जर्जर अवस्थेत आहे. पाण्याचे दोन मोठे तलाव आहेत. किल्ल्यात पूर्वी तीन मोहल्ला होते. यामध्ये दोन परिसर मुस्लिमांचे होते व एक भाग इतर लोकांचा होता. पूर्वी किल्ल्यात मोठी वस्ती होती.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Related Stories