गुरु रविदास जयंती 27 फेब्रुवारी
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

गुरु रविदास जयंती

गुरु रविदास (1377-1527 C.E.) भक्ती चळवळीतील एक प्रसिद्ध संत होते. भक्ती चळवळीवर त्यांची भक्तीगीते व श्लोक यांचा कायमचा प्रभाव झाला. गुरु रविदास यांना रैदास, रोहिदास आणि रुहिदास असेही म्हणतात.गुरु रविदास जयंती हा गुरु रविदास यांचा वाढदिवस असून माघ महिन्यात पौर्णिमेच्या दिवशी (माघ पूर्णिमा) साजरा केला जातो. हा रैदास पंथ धर्माचा वार्षिक केंद्रबिंदू आहे. ज्या दिवशी अमृतवाणी गुरु रविदास जीला वाचली जाते, आणि त्या दिवशी गुरुच्या चित्रासह संगीत कीर्तन मिरवणूक काढली जाते. याशिवाय, भक्त पूजा करण्यासाठी नदीत पवित्र स्नान करतात, त्यानंतर इमारतीतल्या त्यांच्या प्रतिमेची पूजा केली जाते.दरवर्षी जगभरातील लाखो भाविक भव्य उत्सवासाठी वाराणसी येथील श्री गुरु रविदास जन्मस्थान मंदिर, सीर गोवर्धनपूर, भेट देतात. 2020 मध्ये 9 फेब्रुवारी रोजी हा उत्सव होता आणि 2021 मध्ये 27 फेब्रुवारीला हा उत्सव साजरा केला जाईल.त्यांचे जन्मस्थान आता श्री गुरु रविदास जनमस्थान म्हणून ओळखले जाते आणि हे गुरु रविदासांच्या अनुयायांचे एक प्रमुख तीर्थस्थान आहे

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry  • Polls

    महाराष्ट्रात सर्वात जास्त मायाळू लोक कुठे मिळतील ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu