चंदेरी किला (Chanderi fort)

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

चंदेरी किला

प्राचीन काळात ते शिदी म्हणून ओळखले जात असे तेथील राजा शिशुपाला होते. इ.स.पूर्व century व्या शतकात चेदी किंवा चंदेरी हे प्रसिद्ध सोळा महाजनपदांपैकी एक होते. पूर्वीचे चेदी राज्य सध्या बुधी चंदेरी म्हणून ओळखले जाते, जे सध्याच्या चंदेरीच्या उत्तर-प,श्चिमेस 18 कि.मी. अंतरावर आहे,.बर्‍याच विखुरलेल्या देवळांचे, शिलालेख आणि शिल्पांचे अवशेष बुधी चंदेरी येथे सापडतात, तेथून हे स्पष्ट आहे की प्राचीन काळातील हे ऐतिहासिक शहर असावे, जे नंतर दाट जंगलात विलीन झाले.1 व्या शतकात बुधी चंदेहळूहळू त्याचे महत्त्व गमावू बसले आणि सध्याचे चंदेरी अस्तित्त्वात आले. सध्याचे चंदेरी शहर १० व्याcenturyशतकात प्रतिहारवंशी पाल यांनी वसविले आणि त्याला आप ली राज धानी बनवले.महमूद गजन वीसमवेत आलेल्या इतिहासकार अल्बेरुनी यांनी चंदेरीची भरभराट व तिचे महत्त्व वर्णन आपल्या ‘तहाक-ए-हिंद’ या मजकूरीत केले आहे. फरिश्ताच्या वर्णनानुसार १२1१ मध्ये दिल्लीच्या सुलतान, नसीरुद्दी,न,ने चं,देरीचा ताबा घेतला व ते,थे आपला राज्यपाल नेमला. कनिंघमच्या मते, हे वर्णन कदाचित ,जुन्या चंदेरीच्या संदर्भात आहे. 1296 मध्ये अलाउद्दीन खिलजीने देवगिरीकडे जाताना चंदेरीची लूटमार केली. त्या वेळी बहुधा हिंदू शासकाने यावर राज्य केले होते. घिय्यासूद्दीन तुघलकांच्या कारकिर्दीत चंदेरी मुस्लिम छावणी म्हणून विकसित झाला. 1342 मध्ये मोरोक्कनचा प्रवासी इब्न बत्तूता चंदेरी येथे आला. फिरोज तुघलक यांनी दिलावर खान घोरी यांना चंदेरी व मांडूचा शासक म्हणून नेमले.नंतर त्यांनी स्वत:ला स्वतंत्र करून मालवा राज्य केले.

मालवाचा राजा महमूद शाह खिलजी आणि त्याचा मुलगा घियासुद्दीन खिलजी यांच्या काळास चंदेरीचा सुवर्णकाळ म्हणतात. सध्याच्या चंदेरीची अनेक स्मारके, स्टेपवेल आणि शिलालेख या काळात संबंधित आहेत.1524 मध्ये, राजपूत राजा राणा सांगाच्या मदतीने मालवाची राजपूत सरदार मेदिनी राय चंदेरीचा स्वतंत्र शासक बनली.1528 मध्ये, मोगल शासक बाबरने राणा सांगा आणि मेदिनी राय यांच्या सैन्यांचा पराभव केला आणि चंदेरी ताब्यात घेतला. नंतर पूरणमल जाट यांनी ते आपल्या ताब्यात घेतले. शेरशहाने पौराणमल जाटच्या काळात यावर हल्ला केला.बरीच वेढा घालूनही, जेव्हा किल्ला हातात आला नाही, तेव्हा शेरशहाने एका कराराचा प्रस्ताव पाठविला ज्यामध्ये पूरणमलच्या मालमत्तेचा किल्ला सुखरुप सोडण्याचे आश्वासन देण्यात आले होते, परंतु पुराणमल खाली आल्यावर शेरशहाने कत्तलीचा आदेश दिला आणि तीव्रतेनंतर नरसंहार, किल्ला ताब्यात घेण्यात आला. ओरछाच्या बुंदेला राजा मधुकर शहाचा मुलगा रामसिंह यांनी मध्ये चंदेरीचा ताबा मिळवला आणि त्यानंतर बुंदेला येथे 1586 पर्यंत राज्य केले. त्यानंतर, मराठा शासक ग्वालियरचे दौलतराव सिंधियाचे राज्य चंदेरीवर स्थापन झाले. 844 मध्ये चंदेरी ब्रिटिशांच्या ताब्यात गेले. 1861 मध्ये एका कराराअंतर्गत चंदेरी ग्वाल्हेर राज्याला देण्यात आला जो 1947 पर्यंत त्यांच्या कारकीर्दीत राहिला.

पाहण्याचे ठिकाण
हा किल्ला चंदेरीचे मुख्य आकर्षण आहे. बुंदेला राजपूत राजांनी बांधलेला हा विशाल किल्ला त्यांच्या वास्तुकलेचे जिवंत उदाहरण आहे. गडाच्या मुख्य दरवाजाला खुनी दरवाजा असे म्हणतात. हा किल्ला डोंगराच्या माथ्यावर बांधलेला आहे. हे डोंगराळ भाग शहरापासून 71१ मीटर उंच आहे. ते मुगावलीपासून k 38 कि.मी. अंतरावर आहे.

कोशक महल
सुलतान महमूद खलजीने कालपीतील जोनपूरच्या सुलतान महमूद शार्की याच्याशी युद्ध केले आणि या युद्धात शार्कीचे बरेच सैनिक ठार झाले. “कासरे हाफ्ट तबका”, ज्याला आज कोशक महल म्हटले जाते, तसेच एक तलाव (सुलतानिया) आणि एक मशिदी बांधली ( सुलतानिया), हा राजवाडा चार समान भागात विभागलेला आहे.असे म्हणतात की सुलतानला हा सात राजांचा महाल बांधायचा होता परंतु तो फक्त तीन ब्लॉक्सच बांधू शकला. वाड्याच्या प्रत्येक विभागात बाल्कनी आहेत, खिडक्यांच्या रांगा आहेत आणि कमाल मर्यादा आहेत.

परमेश्वर ताल
हा सुंदर तलाव बुंदेला राजपूत राजांनी बांधला होता. तलावाजवळ एक मंदिर बांधले गेले आहे. राजपूत राजांची तीन स्मारकेही येथे दिसू शकतात. चंदेरी नगरच्या वायव्य दिशेला सुमारे अर्धा मैलांच्या अंतरावर हा तलाव आहे.

ईसागढ
शिला 45 फूट उंचीची तीर्थंकर Rषभनाथ (आदिनाथ) खडकातून कोरलेली मूर्ती चंदेरीपासून सुमारे 45 कि.मी. अंतरावर ईसागढ़ तहसीलच्या कदव्या गावात अनेक सुंदर मंदिरे बांधली आहेत. यापैकी एक मंदिर दहाव्या शतकात कचपहाटा शैलीमध्ये बांधले गेले आहे. मंदिराचे मुख्य आकर्षण म्हणजे गर्भगृह, अंतराल आणि मंडपा. चंडाल मठ हे आणखी एक लोकप्रिय आणि प्राचीन मंदिर आहे. या गावात खराब झालेले बौद्ध मठ देखील दिसू शकते.

जुने चंदेरी
जुने चंदेरी शहर बुढी म्हणून प्रसिद्ध आहे.9 व्या आणि 10 व्या शतकात बांधलेली जैन मंदिरे ही येथील मुख्य आकर्षणे आहेत. दरवर्षी जैन धर्माचे अनुयायी मोठ्या संख्येने पाहण्यासाठी येतात.

राजकन्या उपवास
हे स्मारक काही अज्ञात राजकुमारींना समर्पित आहे. स्मारकाचे अंतर्गत भाग भव्य सजावटांनी सजविण्यात आले आहे. स्मारकाची रचना भूमितीद्वारे प्रभावित होते.

जामा मशिद
चंदेरीमध्ये बांधलेली जामा मशिद मध्य प्रदेशातील सर्वात मोठ्या मशिदींपैकी एक आहे. मशिदीची उभारलेली घुमट आणि लांब गॅलरी खूपच सुंदर आहे.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

Related Stories