अलंग गड (Alang Fort)
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

अलंग गड

अलंग किल्ला (अलंगगड किंवा अलंग म्हणूनही ओळखला जातो), पश्चिम घाट पर्वत, नाशिक, (महाराष्ट्र, भारत) मधील कळसूबाई परिसरामध्ये एक किल्ला आहे. अलंग किल्ला, मदनगड किल्ला, कुलंग किल्ला आणि त्यांना जोडणारा ट्रेक अलंग, मदान आणि कुलंग (एएमके) म्हणून ओळखला जातो. अलंग किल्ला या प्रदेशात जाण्यासाठी सर्वात कठीण स्थानांपैकी एक आहे. महाराष्ट्र संस्कृती सरकारच्या वेबसाइटवर नमूद केल्याप्रमाणे,”अलंग-मदन-कुरलँड हे महाराष्ट्रातील सर्वात आव्हानात्मक ट्रेकंपैकी एक आहे, विशेषतः पाणी आणि घनदाट जंगलांच्या आव्हानांमुळे.” हा मार्ग अनुभवी पर्वतारोह्यांसाठी योग्य आहे. मुसळधार पाऊस पडल्यामुळे आणि खुणा नसलेल्या खुणा म्हणून किल्ल्यांमध्ये प्रवेश करणे अवघड आहे,ते एक लोकप्रिय पर्यटन स्थळ आहे.

गडावरील ठिकाणे
हा किल्ला मोठ्या नैसर्गिक पठारावर वसलेला आहे. गडाच्या आत दोन गुहा, एक लहान मंदिर आणि 11 पाण्याचे कुंड आहेत. दोन लेण्यांमध्ये सुमारे 40 लोक राहू शकतात. ऐतिहासिक वास्तूंचे अवशेष गडावर पसरलेले आहेत. गडाच्या पूर्वेस कलसुबाई, औंध किल्ला, पट्टा आणि बिटानगड आहे; उत्तरेस हरिहर, त्र्यंबकगड आणि अंजनेरी आणि दक्षिणेस हरिश्चंद्रगड, आजोबागड, खुट्टा आणि रतनगड.किल्ल्याचा माथा म्हणजे एक प्रशस्त पठारच आहे. किल्ल्यावर राहण्यासाठी दोन गुहा आहेत. पाण्याची ११ टाकी आहेत. किल्ल्यावर इमारतीचे काही अवशेष व एक छोटेसे मंदिर आहे. पूर्वेला कळसूबाई,औंढचा किल्ला, पट्टागड, बितनगड, उत्तरेला हरिहर, त्र्यंबकगड, अंजनेरी तर दक्षिणेला हरिश्चंद्रगड, आजोबागड, खुट्टा सुळका, रतनगड, कात्राबाई चा डोंगर हा परिसर दिसतो. किल्ल्याचा माथा फिरण्यास ४ तास पुरतात.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu