लॉकडाऊन दरम्यान 12 क्रियाकलाप जे आपल्या आणि मुलांना सर्जनशील बनवतील
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

कोरोना विषाणूमुळे आपण सर्वजण घरी असतो आणि कधीकधी कंटाळलो होतो. अशा परिस्थितीत छोट्या छोट्या टिपा केवळ कामावरून तुमची कंटाळवाणेपणा काढून टाकू शकत नाहीत तर त्या तुम्हाला आणि तुमच्या मुलांना सर्जनशील बनवतात. मुले त्यांच्यामार्फत नवीन गोष्टी शिकू शकतात. चला, घरात बसून आपण काय करू शकतो ते आम्हाला कळू द्या.

1.किमान एक पुस्तक वाचा
लॉकडाऊन दरम्यान आपण घराबाहेर जात नसल्याने आपल्याकडे दिवसा वेळ असणे आवश्यक आहे. या वेळी आपण आरामात पुस्तक वाचू शकता. हे आपले मनोरंजन करेल आणि आपले ज्ञान देखील वाढवेल. पुस्तकातून शिकलेल्या गोष्टी मुलांमध्ये सामायिक करा. ऑनलाइन पुस्तकांसाठी आपण अ‍ॅप प्लॅटफॉर्मवर स्क्रिबड, वॅटपॅड, डिस्कव्हर, आयझेनोईओ भेट देऊ शकता. येथे आपल्याला हजारो पुस्तके, कथा वाचण्यासाठी विनामूल्य मिळतील.

2.एक नवीन डिश बनवा आणि मुलांना शिकवा
आपण घरी असल्यास आपण YouTube सारख्या व्यासपीठावरून शिकू शकता आणि एक नवीन कृती बनवू शकता. होय, घरात असलेल्या वस्तूंमधून नवीन डिश बनवण्याची काळजी घ्या, कारण बाहेर जाण्यास मनाई आहे. आपल्यास आवडत्या जुन्या पदार्थ बनवू शकता. होय, जर मुले स्वयंपाक करण्यास सक्षम असतील तर त्यांनी त्यांना शिकवणे देखील आवश्यक आहे. मुलांना स्वतःच कसे शिजवावे हे शिकवा आम्हाला निरोगी ठेवते. हे आपल्याला संयमित आणि सर्जनशील देखील बनवते. मुलांना शिकवा की जर त्यांना आयुष्यात यशस्वी व्हायचे असेल तर त्यांनी स्वयंपाक करायला यावे.

3.कोरोना डायरी लिहा
हा काळ पूर्णपणे वेगळा आहे. गेल्या अनेक दशकांमध्ये मानवांना कोरोनासारख्या संकटाचा सामना करावा लागला नाही. म्हणून, डायरीमध्ये यावेळेचे अनुभव आणि भावना लिहा. हृदय आणि मनामध्ये जे काही चालू आहे ते फक्त काढून टाका, पृष्ठावर ठेवा. मुलांना कोरोना डायरी देखील लिहिण्यास प्रेरित करा.

 

4.मुलांना कथा सांगा आणि त्यांच्याशी बोला
मुलांना कथा आवडते. आपण अशा कथा सांगू शकता ज्या आपल्या अनुभवातून किंवा इंटरनेटवरून वाचनातून प्रेरणा आणि आनंद देतील. मुलांबरोबर त्यांच्या आवडत्या गोष्टी जसे की खेळ, टीव्ही शो, त्यांचे मित्र इत्यादींविषयी बोला

 

 

5.मुख्यपृष्ठ पुन्हा डिझाइन करा
घरात फर्निचर चांगल्या प्रकारे ठेवण्याचा प्रयत्न करा, ज्यामुळे घर अधिक स्वच्छ, सुंदर आणि मोठे दिसेल. आपले शयनकक्ष आणि दिवाणखाना आणखी उत्कृष्ट बनवा. मुलांना शिकवा की घरगुती कामे, जसे की साफसफाई करणे देखील खेळासारखे असतात. यामुळे मुलांमध्ये स्वच्छतेची भावना देखील वाढेल. रंग आणि दिवे देऊन घर सजवण्याचा प्रयत्न करा.

 

6.Communication. संवाद सुधारणे
हे जाणून घ्या की आयुष्यात यशस्वी होण्यासाठी आपली संपर्क कौशल्ये अधिक चांगली असावीत. संप्रेषण सुधारण्यासाठी चांगल्या स्पीकर्सचे व्हिडिओ ऐका. जास्तीत जास्त लोकांशी बोला, विशेषत: अनोळखी व्यक्ती. दुसरी भाषा शिका. सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे इतरांचे शब्द काळजीपूर्वक ऐकणे. जर आपल्याला चांगले बोलायचे असेल तर प्रथम आपण एक चांगला स्त्रोत बनला पाहिजे.जर तुम्ही इतरांचे ऐकले तर इतर लोकही तुमच्याशी बोलतील. इतरांच्या भावनांशी संपर्क साधण्याचा आणि त्यांच्याशी संबंध निर्माण करण्याचा प्रयत्न करा. याद्वारे आपण लोक आणि त्यांचे शब्द यांच्याशी संपर्क साधण्यास सक्षम असाल. नवीन कल्पनांसाठी आपला मेंदू नेहमी खुला ठेवा.

7.चित्रकला बनवू शकते
कंटाळवाणेपणा काढून टाकण्याची जबाबदारी आपल्या बोटाने द्या. आपण सहजपणे इंटरनेट वरून रेखाटन आणि पेंटिंग्ज शिकू शकता. आपल्याला अनेक पेंटिंग युक्त्या ऑनलाइन सापडतील. लवकरच आपण रेखाटन, पॉलिशिंगमध्ये तज्ञ व्हाल. कागदाव्यतिरिक्त आपण जुन्या घरातील फर्निशिंग्ज आणि टीशर्टवरही पेंट करू शकता.

 

8.माइम्स बनविणे शिकू शकते
माइम्स तयार करणे हे सर्जनशील आणि मनोरंजक असण्याचे एक प्रचंड साधन आहे. आपण मेमे फॅक्टरी, मेमेड्रॉइड, मेमेकर, मेमेटीक सारख्या अ‍ॅप्सवरून खूप चांगले मेम्स बनवू शकता.

9.प्रेरणादायक व्यक्तींचे व्हिडिओ
प्रत्येकास नक्कीच काही कल्पना आहे. जसे नरेंद्र दामोदर दास मोदीसारखे काही नेते, सचिन तेंडुलकरसारखे क्रिकेटपटू, सायना नेहवाल सारख्या इतर क्रीडापटू, अक्षय कुमारसारखे चित्रपट तारे, धीरूभाई अंबानी यांच्यासारखे उद्योगपती. आपण या आदर्श आणि यशस्वी लोकांचे व्हिडिओ, त्यांचे भाषण आणि त्यांच्यावरील माहितीपट पाहू शकता. हे करियर आणि आयुष्यात यशस्वी होण्यास प्रेरणा देईल. त्याच वेळी, आपण ऐतिहासिक आणि पौराणिक पात्रांच्या कथा देखील वाचू शकता.

10.व्हिडिओ ब्लॉगिंग किंवा ऑडिओ ब्लॉगिंग
आपला स्वतःचा ऑडिओ आणि व्हिडिओ तयार करा आणि ब्लॉगवर पोस्ट करा. आपल्या घरातील सदस्यांचे कोरोना आणि लॉकडाउन अनुभव जोडू शकतात. आजकाल स्मार्टफोनवरून व्हिडिओ शूट करणे खूप सोपे झाले आहे, जेणेकरून आपल्याला कोणतीही अडचण येणार नाही. आपण आपले स्वतःचे पॉडकास्ट देखील तयार करू शकता आणि त्यांना सोशल मीडियावर सामायिक करू शकता.

11.गाणे ऐका, गाणे व नृत्य करा
ऐकण्यासाठी आणि चांगले टेंशन गाण्यासाठी दुसरा कोणताही मार्ग नाही. नवीन संगीत देखील वापरून पहा. मुलांबरोबरही नृत्य करा आणि नवीन चरणे पहा.

12. विंडो आणि बाल्कनी बाहेर पहा
यावर विश्वास ठेवा किंवा नाही यावर तज्ञ म्हणतात की फक्त घराच्या खिडकीच्या बाहेर पाहणे आपल्या मेंदूचा क्रिएटिव्ह भाग खूप सक्रिय बनवते. म्हणजेच लॉकडाऊन दरम्यान, घराची खिडकी, बाल्कनीमध्ये थोडा वेळ उभी रहा आणि उघड्या आकाशाकडे पहा. हे केवळ मेंदूला आराम देणार नाही, तर आपली सर्जनशीलता देखील वाढवेल.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , ,  • Polls

    महाराष्ट्रात सर्वात जास्त मायाळू लोक कुठे मिळतील ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu