कोरोनाव्हायरस रोग काय आहे आणि लक्षण काय?
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
52

कोरोनाव्हायरस रोग २०१९ ((कोविड -१९)) हा एक संसर्गजन्य रोग आहे जो विषाणूच्या ताणामुळे उद्भवतो . कोरोनाव्हायरस २ हा २०१९ मध्ये चीनच्या वुहानमध्ये पहिल्यांदा हा आजार ओळखला गेला होता आणि त्यानंतर जागतिक स्तरावर त्याचा प्रसार झाला होता, परिणामी २०१९ –-२० मधील कोरोनाव्हायरस (साथीचा रोग) सर्व देशभर उद्भवला.  सामान्य लक्षणांमध्ये ताप, खोकला आणि श्वास लागणे यांचा समावेश आहे. स्नायू दुखणे, थुंकीचे उत्पादन आणि घसा खवखवणे हि सामान्य लक्षण आहेत .  बहुतेक प्रकरणांमध्ये सौम्य लक्षणे आढळतात. 3 मार्च २०२० पर्यंत, निदान झालेल्या प्रत्येक घटनेतील मृत्यूचे प्रमाण ४% आहे.

corona 2020 कोरोना व्हायरस

खोकला आणि शिंका येणे दरम्यान उद्भवलेल्या श्वसनाच्या थेंबांद्वारे ही संक्रमण एका व्यक्तीकडून दुसर्‍या व्यक्तीस पसरते. लक्षणे सुरू होण्यापासून होण्याचा कालावधी हा साधारणत: २ ते १४ दिवसांच्या दरम्यान असतो, सरासरी ५ दिवस. निदानाची मानक पद्धत म्हणजे नासोफरींजियल स्वॅबमधून रिव्हर्स ट्रान्सक्रिप्शन पॉलिमरेज चेन रिएक्शन (आरआरटी-पीसीआर). लक्षणे आणि छातीचा सीटी स्कॅन न्यूमोनियाची वैशिष्ट्ये दर्शविण्यामुळे देखील या संसर्गाचे निदान केले जाऊ शकते.

वारंवार होणारे हात धुणे, इतरांपासून अंतर राखणे आणि चेहऱ्यापासून हात दूर ठेवणे या सूचनेच्या सूचवलेल्या उपायांमध्ये समाविष्ट आहे. त्यांच्यासाठी व्हायरस आणि त्यांचे काळजीवाहक असल्याचा संशय असलेल्यांसाठी मुखवटे वापरण्याची शिफारस केली जाते, परंतु सामान्य लोकांना नाही. कोविड -१९ साठी कोणतीही लस किंवा विशिष्ट अँटीव्हायरल उपचार नाही. व्यवस्थापनात लक्षणे, सहाय्यक काळजी, अलगाव आणि प्रयोगात्मक उपाय यांचा समावेश आहे.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (डब्ल्यूएचओ) ने २०१९-२० च्या कोरोनव्हायरसचा (साथीचा रोग) सर्व देशभर (साथीचा रोग) सर्वत्र (साथीचा रोग) आणि सार्वजनिक आरोग्य आणीबाणीची आंतरराष्ट्रीय चिंता (पीएचईआयसी) जाहीर केली. डब्ल्यूएचओच्या सर्व सहा प्रदेशांतील बर्‍याच देशांमध्ये या रोगाचे स्थानिक प्रेषण झाल्याचे पुरावे सापडले आहेत.

corona covid 19 कोविड

कारण : हा रोग व्हायरस श्वसन सिंड्रोम कोरोनाव्हायरस 2 (एसएआरएस-कोव्ही -2) द्वारे होतो, ज्याला पूर्वी २०१९ हा मुख्यतः खोकला आणि शिंकण्यापासून श्वसनाच्या थेंबांद्वारे लोकांमध्ये पसरतो. प्लास्टिक आणि स्टेनलेस स्टीलवर हा विषाणू तीन दिवसांपर्यंत व्यवहार्य राहू शकतो. सार्स-कोव्ह -2 तीन दिवसांपर्यंत किंवा एरोसोलमध्ये तीन तासांपर्यंत टिकू शकते. विषाणूच्या विष्ठेमध्येही आढळून आले आहे, परंतु मार्च २०२० पर्यंत, मलच्या माध्यमातून संक्रमण होणे शक्य आहे की नाही हे माहित नाही आणि धोका कमी होण्याची अपेक्षा आहे.

कोविड -१९ द्वारे फुफ्फुसांचा सर्वात जास्त अवयव अवयव असतात कारण विषाणू एसीई २ मार्गे होस्ट पेशींमध्ये प्रवेश करतो, जो फुफ्फुसातील II एव्होलॉरार पेशींमध्ये जास्त प्रमाणात आढळतो. एसीई २ शी कनेक्ट होण्यासाठी आणि होस्ट सेलमध्ये प्रवेश करण्यासाठी व्हायरस “स्पाइक” नावाच्या विशेष पृष्ठभागाच्या ग्लाइकोप्रोटीनचा वापर करते. प्रत्येक ऊतकांमधील एसीई २ ची घनता त्या ऊतींमधील रोगाच्या तीव्रतेशी संबंधित आहे आणि काहींनी असे सुचवले आहे की एसीई 2 कमी होणे क्रियाशील संरक्षणात्मक असू शकते, तरीही आणखी एक मत असे आहे की एंजियोटेंसिन II रीसेप्टर ब्लॉकर औषधे वापरुन एसीई २ वाढवणे असू शकते.

 

निदान :   डब्ल्यूएचओने या आजाराचे अनेक चाचणी प्रोटोकॉल प्रकाशित केले आहेत. चाचणीची मानक पद्धत ही रिअल-टाइम रिव्हर्स ट्रान्सक्रिप्शन पॉलिमरेझ चेन रिएक्शन (आरआरटी-पीसीआर) आहे. नासोफरींजियल स्वॅब किंवा थुंकीच्या नमुन्यांसह विविध पद्धतींनी प्राप्त केलेल्या श्वसनाच्या नमुन्यांवरील चाचणी केली जाऊ शकते. परिणाम साधारणपणे काही तास ते दोन दिवसात उपलब्ध असतात. रक्त चाचण्या वापरल्या जाऊ शकतात, परंतु यासाठी दोन आठवड्यांच्या अंतरापर्यंत घेतलेल्या दोन रक्ताच्या नमुन्यांची आवश्यकता असते आणि परिणामांना त्वरित मूल्य कमी होते. चिनी शास्त्रज्ञ कोरोनाव्हायरसचा ताण वेगळी करण्यास आणि अनुवांशिक क्रम प्रकाशित करण्यास सक्षम होते जेणेकरुन जगभरातील प्रयोगशाळे व्हायरसद्वारे संसर्ग शोधण्यासाठी पॉलिमरेझ चेन रिएक्शन (पीसीआर) चाचणी स्वतंत्रपणे विकसित करु शकतील.

 

प्रतिबंध : २०२१ पर्यंत एसएआरएस-कोव्ह -२ विरूद्ध लस उपलब्ध होणे अपेक्षित नाही, कोविड -१९ सर्व देशभर असलेला सांभाळण्याचा एक महत्त्वाचा भाग साथीच्या पीक कमी करण्याचा प्रयत्न करीत आहे, ज्याला महामारी वक्र सपाटीकरण म्हणून ओळखले जाते. नवीन संक्रमणाचे प्रमाण कमी करण्याचा प्रयत्न करीत आहेत. संसर्ग दर कमी केल्याने आरोग्य सेवेचा धोका कमी होण्यास मदत होते ज्यामुळे सध्याच्या प्रकरणांवर चांगले उपचार होऊ शकतात आणि लस आणि उपचार विकसित होण्यासाठी अधिक वेळ मिळतो. रोगाचा प्रादुर्भाव असलेल्या ठिकाणी संसर्ग होण्याची शक्यता कमी करण्यासाठी प्रतिबंधक उपाय इतर कोरोनाव्हायरससाठी प्रकाशित केलेल्या सारख्याच आहेत: घरी रहा, प्रवास आणि सार्वजनिक क्रिया टाळणे, साबण आणि कोमट पाण्याने हात धुवा आणि कमीतकमी 20 सेकंद (योग्य) हाताने स्वच्छता), श्वसनाच्या चांगल्या स्वच्छतेचा सराव करा आणि डोळे, नाक किंवा तोंड न धुता हाताने टाळा.

लस :  कोव्ह -२ विरूद्ध कोणतीही लस उपलब्ध नाही, परंतु लस विकसित करण्याचे संशोधन विविध एजन्सीद्वारे हाती घेण्यात आले आहे. सार्स-सीओव्हीवरील मागील कामाचा उपयोग केला जात आहे कारण सार्स-कोव्ह -२ आणि एसएआरएस-सीओव्ही दोघेही मानवी पेशींमध्ये प्रवेश करण्यासाठी एसीई २ रीसेप्टर वापरतात. लसीकरणाची तीन धोरणे तपासली जात आहेत. प्रथम, संशोधकांनी संपूर्ण व्हायरस लस तयार करण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे. अशा विषाणूचा उपयोग, ते निष्क्रिय किंवा मृत असो, कोविड -१ च्या नवीन संसर्गाबद्दल मानवी शरीरावर त्वरित रोगप्रतिकारक प्रतिक्रिया दर्शविण्याचे उद्दीष्ट आहे. दुसर्या रणनीती म्हणजे सबुनिट लस, ही लस तयार करण्याचे उद्दीष्ट आहे जे रोगप्रतिकारक शक्तीस विषाणूच्या काही उप-घटकांकडे संवेदनशील करते.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
52
, , ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu