जगातील अंतराळ अन्वेषण अभियानाची यादी
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
7

स्पेस मिशन हा मनुष्यविरहित किंवा मानव रहित वाहनातून वैज्ञानिक डेटा गोळा करण्यासाठी अंतराळात जाणारा प्रवास आहे. जागतिक भागीदारी आणि अन्वेषण क्षमतांसाठी हे महत्त्वपूर्ण आहे जे पृथ्वीवर आपत्तीपासून बचाव करण्यासाठी जागतिक तयारीस मदत करते. या लेखात, आम्ही जगाच्या स्पेस शोधाच्या मिशनची यादी देत आहोत जे यूपीएससी-प्रीलियम्स, एसएससी, राज्य सेवा, एनडीए, सीडीएस आणि रेल्वे इत्यादी स्पर्धात्मक परीक्षांसाठी अतिशय उपयुक्त आहे.

स्पेस मिशन हा मनुष्यविरहित किंवा मानव रहित वाहनातून वैज्ञानिक डेटा गोळा करण्यासाठी अंतराळात जाणारा प्रवास आहे. जागतिक भागीदारी आणि अन्वेषण क्षमतांसाठी हे महत्त्वाचे आहे की पृथ्वीवरील आपत्तीजनक घटनांपासून बचावासाठी जागतिक सज्जतेसाठी मदत करणे जसे की काही लघुग्रह स्ट्राइक, अंतराळ हवामानावरील सहयोगी संशोधनास प्रगती करणे आणि अंतराळ यंत्रणेचे संरक्षण करण्यासाठी अंतराळ यंत्रणेचे नवीन म्हणजे स्पेस मलबे काढण्यासाठी.

जगातील अंतराळ अन्वेषण अभियान
सूर्य, चंद्र, तारे, ग्रह, धूमकेतू, वायू, आकाशगंगे, वायू, धूळ आणि इतर नॉन-पृथ्वीवरील अभ्यासासाठी किंवा सुरू करण्यात आलेल्या जगाच्या अंतराळ अन्वेषण अभियानाची यादी खाली दिली आहे:

luna space mission1. लुना कार्यक्रम

१९५९ आणि १९७६ च्या दरम्यान चंद्राला पाठविलेल्या सोव्हिएत युनियनच्या मानवरहित अंतराळ मोहिमेची ही एक मालिका होती. हे एकतर ऑर्बिटर किंवा लँडर म्हणून डिझाइन केले गेले होते आणि अंतराळ संशोधनात बरेच काम पूर्ण केले.

 

the_apollo_program2. प्रकल्प अपोलो

हे अमेरिकेच्या अपोलो अंतराळ यान आणि शनी प्रक्षेपण वाहनांचा उपयोग 1961 ते 1972 दरम्यान केलेल्या मानव अंतराळ प्रकाश मोहिमेची एक मालिका होती. १९६१ मध्ये अपोलोच्या समर्थनार्थ स्पेसफ्लाइट क्षमता वाढवण्यासाठी दोन वर्षांच्या प्रोजेक्ट मिथनीने उडी मारणारा हा अमेरिकेचा तिसरा मानवी अंतराळ उंचावरील कार्यक्रम होता. या मोहिमेच्या पहिल्या अंतराळ मोहिमेचा क्रू नील आर्मस्ट्राँग, मायकेल कोलिन्स आणि बझ अल्ड्रिन हे होते. आर्मस्ट्राँग आणि आल्ड्रिन चंद्रांच्या पृष्ठभागावर फिरले तर कोलिन्स चंद्राच्या कक्षेत राहिले. नील आर्मस्ट्राँग चंद्र वर चालणारी पहिली व्यक्ती होती.

3. सोव्हिएत अंतराळ कार्यक्रमानं ऑक्टोबर १९६० मध्ये मंगळाच्या दिशेने दोन फ्लायबाई शोध सुरू केले आणि मार्स १९६०A आणि मार्स १९६०B डब केले, पण दोघेही पृथ्वीच्या कक्षेत पोहोचू शकले नाहीत.

4. नासाच्या जेट प्रोपल्शन प्रयोगशाळेने मंगळावर पोहोचण्यासाठी दोन प्रयत्न केले. मरिनर 3 आणि मरिनर 4 हे मंगळाच्या पहिल्या फ्लायबाई पार पाडण्यासाठी डिझाइन केलेले एकसारखे अंतरिक्ष यान होते. मरिनर 4 28 नोव्हेंबर 1964 ला आठ महिन्यांच्या प्रवासासाठी लाल ग्रहावर यशस्वीरित्या प्रक्षेपित करण्यात आले.

5. वायकिंग प्रोग्राम

1976 मध्ये, दोन वायकिंग प्रोब्सनी मंगळाच्या कक्षामध्ये प्रवेश केला आणि प्रत्येकाने लँडर मॉड्यूल सोडला ज्याने पृथ्वीच्या पृष्ठभागावर यशस्वी मऊ लँडिंग केली.

6. फोबोस प्रोग्राम

ही एक मानवरहित अंतराळ मोहीम होती ज्यात सोव्हिएत युनियनने मंगळ आणि त्याच्या फोब्स व डेमोसचा अभ्यास करण्यासाठी दोन प्रोबचा समावेश केला होता.

mars global mision7. मार्स ग्लोबल सर्व्हेअर

१२ नोव्हेंबर, १९९७ रोजी लाँच करण्यात आलेल्या दोन दशकांतील ही लाल मिरवणुकीसाठी हे मिशन प्रथम यशस्वी ठरले. मार्स ग्लोबल सर्व्हेअरने ३१ जानेवारी २००१ रोजी प्राथमिक काम पूर्ण केले आणि आता ती विस्तारित मिशनच्या टप्प्यात आहे.

 

Mars Pathfinder (MESUR Pathfinder)

8. मार्स पाथफाइंडर

हे अंतराळ यान ४ जुलै १९९७ रोजी एरेस वॅलिस (मंगळाचे उत्तर गोलार्ध) नावाच्या पुरातन पूरग्रस्त जागेवर अवतरले. त्यात सोजर्नर नावाचा एक छोटासा रिमोट कंट्रोल्ड रोव्हर होता ज्याने लँडिंग साइटच्या सभोवती काही मीटर प्रवास केला, परिस्थितीचा शोध लावला आणि त्या सभोवतालच्या खडकांचा नमुना घेतला.

 

nasa_mars_mission odisi9. मार्स ओडिसी

हे मंगळ ग्रहाभोवती फिरणारी रोबोटिक स्पेसक्राफ्ट आहे जी नासाने विकसित केली आहे. हा मूळत: मार्स सर्व्हेअर २००१ प्रोग्रामचा एक घटक होता आणि त्याला मार्स सर्व्हेअर २००१ ऑर्बिटर असे नाव देण्यात आले होते.

mars express mission10. मार्स एक्सप्रेस

युरोपियन अंतराळ एजन्सीमार्फत ही एक अंतराळ शोध मोहीम आयोजित केली जात आहे. हे मंगळ ग्रहाचा शोध घेत आहे आणि एजन्सीने प्रयत्न केलेला हा पहिला ग्रह अभियान आहे. “एक्सप्रेस” ने मूळत: ज्या वेगाने आणि कार्यक्षमतेसह अंतराळ यान डिझाइन केले आणि तयार केले त्याचा उल्लेख केला. या अंतराळ यानामध्ये मार्स एक्सप्रेस ऑर्बिटर आणि लँडर बीगल २ समाविष्ट आहे.

Mars-Exploration-Rover-Photo-courtesy-of-NASA11. मार्स एक्सप्लोरेशन रोव्हर्स

हे मंगळ ग्रहाच्या शोधासाठी नासाने सुरू केले होते. ते ३ जानेवारी २००४ रोजी गुसेव्ह क्रेटर (एकेकाळी क्रेटर असल्याचे मानतात) मध्ये यशस्वीरित्या उतरले.

 

mars reconnaissance orbiter12. मार्स रेकनोनिसन्स ऑर्बिटर

१२ ऑगस्ट २००५ रोजी दोन वर्षांचे विज्ञान सर्वेक्षण करण्यासाठी या ग्रहाच्या दिशेने याची सुरूवात केली गेली.

 

13. व्हेनेरा मिशन

ही प्रोबची एक मालिका होती जी यूएसएसआरने व्हीनसपासून डेटा गोळा करण्यासाठी विकसित केली होती. दुसर्‍या ग्रहाच्या वातावरणात प्रवेश करणारी ही पहिली मानवनिर्मित उपकरणे होती; दुसर्‍या ग्रहावर मऊ लँडिंग करण्यासाठी; ग्रहांच्या पृष्ठभागावरुन प्रतिमा परत आणण्यासाठी आणि शुक्राचा उच्च-रिझोल्यूशन रडार मॅपिंग अभ्यास करण्यासाठी.

14. वेगा कार्यक्रम

डिसेंबर १९८४ मध्ये सोव्हिएत युनियन आणि ऑस्ट्रिया, बुलगारिया, फ्रान्स, हंगेरी, जर्मन लोकशाही प्रजासत्ताक, पोलंड, चेकोस्लोवाकिया आणि जर्मनीचे फेडरल रिपब्लिक ऑफ यांच्यात सहकार प्रयत्नात सुरू करण्यात आलेल्या मानवरहित अंतराळ यान व्हीनस मोहिमेची ही मालिका होती.

15. व्हिनस एक्सप्रेस

युरोपियन अंतराळ एजन्सीची ही पहिली व्हीनस संशोधन मिशन आहे.

16. मॅगेलन स्पेसक्राफ्ट

१९८९ ते १९९४ या काळात त्यांनी १९९०-१९९४ वेन दरम्यान शुक्राच्या भोवती फिरत एक अभियान चालविले होते. हे १६ व्या शतकातील पोर्तुगीज एक्सप्लोरर फर्डिनांड मॅगेलन यांच्या नावावर ठेवले गेले. मे १९८९ रोजी फ्लोरिडामधील केनेडी स्पेस सेंटर येथून अटलांटिस शटलने जेव्हा हे मोटार शटरने उड्डाण केले तेव्हा हे पहिले ग्रहांचे अंतराळ यान होते. या अभियानाला एसटीएस-30 नियुक्त केले गेले.

17. पायोनियर कार्यक्रम

ग्रहांच्या शोधासाठी अमेरिकेची ही मानव रहित अवकाश योजना होती.

18. मरीनर कार्यक्रम

अमेरिकन अंतराळ संस्था नासाने जेट प्रोपल्शन लॅबोरेटरी (JPL) च्या संयुक्त विद्यमाने हा 10-मिशन कार्यक्रम आयोजित केला होता. याची रचना मंगळ, शुक्र आणि बुध या गोष्टींसाठी केली गेली होती.

19. व्हॉएजर कार्यक्रम

बाह्य सौर यंत्रणेचा अभ्यास करण्याचा हा अमेरिकन वैज्ञानिक कार्यक्रम आहे.

20. झोंड कार्यक्रम

ही जवळपासच्या ग्रहांची माहिती एकत्रित करण्याच्या उद्देशाने 3MV ग्रह तपासणीसाठी १९६४ ते १९७० पर्यंत हाती घेण्यात आलेल्या सोव्हिएत मानवरहित अवकाश कार्यक्रमाची मालिका होती.

21. पहाट मिशन

हे नासाने सप्टेंबर २००७ मध्ये लघुग्रह बेल्ट, वेस्टा आणि सेरेस या तीनपैकी दोन ज्ञात प्रोटोप्लानेट्सचा अभ्यास करण्याच्या उद्देशाने सुरू केला होता. तो १ नोव्हेंबर २०१८ रोजी सेवानिवृत्त झाला होता आणि सध्या तो त्याच्या द्वितीय लक्ष्य, सेवेर्स, बटू ग्रह, विषयी अनियंत्रित कक्षामध्ये आहे.

22. खोल प्रभाव

धूमकेतू टेम्पल 1 च्या आतील रचनांच्या अभ्यासासाठी डिझाइन केलेली ही नासाची एक अंतरिक्ष चौकशी आहे.

23. मेसेंजर (बुध पृष्ठभाग, अंतराळ वातावरण, भू-रसायनशास्त्र आणि रंगांकन)

हे नासाचे रोबोटिक अंतराळ यान होते ज्याने बुध ग्रहची रासायनिक रचना, भूविज्ञान आणि चुंबकीय क्षेत्राचा अभ्यास करण्यासाठी बुध ग्रह २०११ ते २०१५ दरम्यान परिभ्रमण केले.

24. रोझेटा

हे एक युरोपियन स्पेस एजन्सीच्या नेतृत्वाखालील मानवरहित अंतराळ मोहीम आहे, ज्याचा हेतू 2004 मध्ये धूमकेतू 67 पी / च्युर्युमोव्ह-गेरासिमेंको अभ्यास करण्याचा होता.

25. हयाबुसा

जपान एरोस्पेस एक्सप्लोरेशन एजन्सीची एक मानवरहित अंतराळ मोहीम आहे ज्यात 25143 इटोकावा (परिमाण 540 मीटर बाय 270 मीटर बाय 210 मीटर) नावाच्या छोट्या जवळ पृथ्वीच्या लघुग्रहातून सामग्रीचा नमुना गोळा करणे आणि विश्लेषणासाठी पृथ्वीवर नमुना परत करणे.

26. जवळ शूमेकर

जॉन हॉपकिन्स युनिव्हर्सिटी अप्लाइड फिजिक्स लॅबोरेटरीने नासासाठी जवळच्या पृथ्वीपासून लघुग्रह इरोसचा अभ्यास करण्यासाठी ही रोबोट स्पेस प्रोब बनविली होती.

27. कॅसिनी-ह्युजेन्स

हा एक नासा / ईएसए / एएसआय मानवरहित अंतराळ मोहीम आहे ज्याचा उद्देश शनि आणि त्याच्या चंद्राचा अभ्यास करायचा आहे.

28. गॅलीलियो

हे गुरू ग्रह आणि त्याच्या चंद्राचा अभ्यास करण्यासाठी नासाने मानव रहित अंतराळयान पाठवले होते.

29. सुईसी (प्लॅनेट-A)

धूमकेतू हॅलीचा अभ्यास करण्यासाठी पाठविलेली ही जपानी स्पेस प्रोब होती. हे 18 ऑगस्ट 1985 रोजी कागोशिमा अवकाश केंद्रातून लाँच केले गेले होते आणि 8 मार्च 1986 रोजी हॅलीचा सर्वात जवळचा मार्ग (150,000 किमी) होता.

30. डिस्कवरी कार्यक्रम

ही कमी किंमतीची (न्यू फ्रंटियर्स किंवा फ्लॅगशिप प्रोग्राम्सच्या तुलनेत) मालिका आहे, सौर यंत्रणेचा शोध घेत असलेल्या अमेरिकन वैज्ञानिक अंतराळ मोहिमेवर लक्ष केंद्रित करते.

chandrayan 131. चंद्रयान कार्यक्रम

ऑक्टोबर २००८ मध्ये भारतीय अंतराळ संशोधन संस्थेने सुरू केलेली ही भारताची पहिली चंद्र चौकशी होती आणि ऑगस्ट २००९ पर्यंत चालत असे. मुख्य उद्दीष्ट म्हणजे अंतराळ यानावर उपकरणांचा उपयोग करून वैज्ञानिक प्रयोग करणे ज्यामुळे डेटा मिळू शकेल.

32. मंगलयान कार्यक्रम

२४ सप्टेंबर २०१४ पासून ही मंगळाभोवती फिरणारी एक अवकाश तपासणी आहे. भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (ISRO) यांनी नोव्हेंबर २०१३ रोजी याची सुरूवात केली. मिशनचे प्राथमिक उद्दीष्ट म्हणजे आंतर-नियोजित मिशनची आखणी, नियोजन, व्यवस्थापन आणि कार्यवाहीसाठी आवश्यक तंत्रज्ञान विकसित करणे आहे.

33. चांग चा कार्यक्रम

चीन राष्ट्रीय अंतराळ प्रशासन (CNSA) च्या रोबोट मून मोहिमेची ही एक चालू मालिका आहे. कार्यक्रमात लॉन्ग मार्च रॉकेटचा वापर करून सुरू करण्यात आलेल्या चंद्र ऑर्बिटर्स, लँडर्स, रोव्हर्स आणि नमुना परतावा अवकाशयान समाविष्ट केले गेले आहे.

34. खाजगी अ‍ॅस्ट्रोबोटिक तंत्रज्ञान कार्यक्रम

ही एक अमेरिकन खासगीरित्या आयोजित कंपनी आहे जी ग्रहांच्या मोहिमेसाठी स्पेस रोबोटिक्स तंत्रज्ञान विकसित करीत आहे. याची स्थापना २००८ मध्ये कार्नेगी मेलॉनचे प्रोफेसर रेड व्हिट्कर आणि त्याच्या सहयोगींनी केली होती, गूगल चंद्र एक्स पुरस्कार जिंकण्याच्या उद्दीष्टाने.

chandrayaan_2_landing_vikram_lander_isro__1_ (1)35. चंद्रयान -२
चंद्रयान -२ ही चंद्रयान -१ नंतर भारतीय अवकाश संशोधन संस्थेने विकसित केलेली दुसरी चंद्र अन्वेषण मोहीम आहे. यामध्ये चंद्र परिक्रमा, विक्रम लँडर आणि प्रग्यान चंद्र रोव्हर यांचा समावेश आहे, हे सर्व भारतात विकसित केले गेले होते.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
7
, , ,  • Polls

    महाराष्ट्रातील भाजप आणि शिंदे सेना युती टिकेल का ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu