महेंद्र सिंग धोनी जीवनी | MS Dhoni Biography
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
11

महेंद्र सिंग धोनी

महेंद्रसिंग धोनी – आज महेन्द्रसिंग धोनीला क्रिकेटर म्हणून कोण ओळखत नाही? तो एमएस धोनी म्हणून ओळखला जातो – एमएस धोनी, त्याने क्रिकेटच्या विश्वात भारताचे नाव प्रकाशित केले आहे. परंतु, एका लहानशा शहरातील महान क्रिकेटपटूचा खिताब जिंकणार्या महेंद्रसिंग धोनीने आपल्या आयुष्यात बरेच काही लढले आणि बर्याच विवादांनंतर तो आज या स्थितीत पोहोचला आणि स्वत: ला जगासमोर एक वेगळी ओळख करून दिली.

Mahendra Singh Dhoni

महेंद्रसिंग धोनी जीवनी – MS Dhoni Biography in Marathi

 • पूर्ण नाव (Name) महेंद्रसिंग धोनी
 • जन्म(Born) 7 जुलै 1981
 • जन्मस्थान(Birthplace) रांची, बिहार, भारत
 • टोपणनाव (Nickname) माही
 • उंची (Height) 5 फूट 9 (1.75 मीटर)
 • पिता (Father) पान सिंग
 • आई (Mother) देवकी देवी
 • पत्नी (Wife) साक्षी धोनी
 • मुले (Children) झिवा धोनी

सुरुवातीला महेंद्रसिंग धोनी – हा दौरा एमएस धोनीसाठी सोपी नव्हता, परंतु त्याने या यशाचे यश आपल्या क्रिकेटसाठी खऱ्या भावना आणि कष्टाच्या आधारावर केले आहे आणि आज त्याने भारताच्या महान खेळाडूंच्या यादीत सामील झाले. त्याच्या भारतीय क्रिकेट संघात, त्याने त्याच्या कप्तानाने अनेक लोकांच्या हृदयावर विजय मिळविला आणि संघाला चांगले मार्गदर्शन दिले.

मी तुम्हाला सांगतो की महेंद्रसिंग धोनीने शाळेच्या वेळेपासून क्रिकेट खेळायला सुरवात केली – परंतु भारतीय संघाचा एक भाग होण्यासाठी त्याने बरेच वर्ष घेतले. परंतु जेव्हा आमच्या देशाच्या वतीने महेंद्रसिंग धोनीला खेळण्याची संधी मिळाली तेव्हा त्याने हि संधी चांगली वापरली आणि हळूहळू क्रिकेटच्या विश्वात स्वत: ला स्थापित केले.

महेंद्रसिंग धोनीच नव्हे तर एमएस धोनी आता भारतातील सर्वोत्तम क्रिकेटपटूंपैकी एक आहेत ज्याने भारतीय संघाला मर्यादित षटकांमध्येही नेतृत्व केले आहे. महेंद्रसिंग धोनीने 11 सप्टेंबर 2007 ते 4 जानेवारी 2017 पर्यंत भारतीय क्रिकेट संघाची कर्णधार केली आणि 2008 ते 28 डिसेंबर 2014 पर्यंत कसोटी क्रिकेट संघाचा कर्णधार म्हणून काम केले.

धैर्यवान आणि उत्साहवर्धक वर्तन आणि युनिक हेअर स्टाईल, महेंद्रसिंग धोनी भारताचा लोकप्रिय क्रिकेटपटू आणि मार्केटिंग आयकॉन बनला आहे.

महेंद्रसिंग धोनी – महेंद्रसिंग धोनी एक यशस्वी आक्रमक फलंदाज आणि विकेटकीपर आहे जो त्याच्या प्रतिभावर बढाई मारत नाही म्हणून तो भारतातील आवडता क्रिकेटपटू देखील आहे.

महेंद्रसिंग धोनी या कर्णधारांपैकी एक आहे ज्यांनी जूनियर आणि इंडिया ए क्रिकेट संघांच्या क्रमवारीत राष्ट्रीय संघाचे प्रतिनिधित्व केले आहे. धोनी हे रोल-मॉडेल आणि पिन-अप स्टार आहे.

2011 मध्ये भारतीय वन डे संघात एमएस धोनीने महत्त्वपूर्ण योगदान केले. ज्यामुळे त्याची मोठी प्रशंसा झाली आणि तो भारताचा सर्वोत्तम खेळाडू बनला.

महेंद्रसिंग धोनी – 23 डिसेंबर 2004 रोजी बांग्लादेशविरूद्ध भारतीय वनडे संघासाठी महेंद्रसिंह धोनीने पहिला सामना खेळला, त्यानंतर 2007 ते 2016 पर्यंत भारतीय वनडे संघाची कर्णधार म्हणून निवड केली आणि कर्णधारपदासह आपली प्रतिभा सिद्ध केली.

भारतीय क्रिकेटपटू महेंद्रसिंग धोनीने 2 डिसेंबर 2005 रोजी श्रीलंकेविरुद्ध कसोटी सामन्यासाठी पहिला सामना खेळला आणि 2008 ते 2014 दरम्यान कसोटी क्रिकेटमध्ये संघाच नेतृत्व केल. महेंद्रसिंग त्याच्या आक्रमक क्रीडा शैलीसाठी प्रसिद्ध आहे.

भारताच्या यशस्वी कर्णधारांपैकी एक कर्णधार महेंद्रसिंग धोनी, ज्याने संघाचे नेतृत्व केले आणि अनेक मैच जिंकण्यात यश मिळविले. त्याच्या कप्तानपदासाठीही अनेक रेकॉर्ड आहेत. 200 9 साली भारतीय संघाचा कर्णधार म्हणून संघाचा नंबर एक संघ बनला.

महेंद्रसिंग धोनीने 2007 च्या आयसीसी विश्वकप 20-20 आणि 2013 च्या आयसीसी चॅम्पियन्स ट्रॉफीमध्ये भारतीय क्रिकेट संघाचे नेतृत्व केले. आयपीएल सामन्यात त्यांची कामगिरी बर्याचदा आंतरराष्ट्रीय विक्रमांद्वारे पार केली जाते, त्यांनी आयपीएल संघ चेन्नई सुपर किंग्जच्या मदतीने 2010 आणि 2011 मध्ये आयपीएल दोनदा जिंकला.

महेंद्रसिंग धोनीचा प्रारंभिक बालपण आणि प्रारंभिक जीवन – MS Dhoni Information

Mahendra Singh Dhoni

महेंद्रसिंग धोनी यांचा जन्म 7 जुलै, 1981 रोजी बिहारच्या रांची येथे झाला होता (आता ते झारखंडमध्ये सामील झाले आहेत), मूळतः उत्तराखंडच्या राजपूत कुटुंबातील. त्यांचे वडील, पान सिंग हे मेकॉन (स्टील मंत्रालयाच्या अंतर्गत सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम) चे सेवानिवृत्त कर्मचारी आहेत, त्यांनी कनिष्ठ व्यवस्थापन पदांवर देखील काम केले आहे. त्यांची आई देवकी देवी हि एक घरगुती पत्नी आहे.

महेंद्रसिंग धोनीचा मोठा भाऊ नरेंद्र सिंग धोनी आणि एक मोठी बहीण जयंती गुप्ता. त्यांचा भाऊ एक राजकारणी आहे, तर त्यांची बहीण इंग्रजी शिक्षक आहे.

त्यांनी झारखंडमधील रांचीमधील श्यामाली येथील स्थित डीएव्ही जवाहर विद्या मंदिर विद्यालयातून शिक्षण घेतले. तो ऍथलेटिक विद्यार्थी होता, परंतु सुरुवातीला त्याला बॅडमिंटन आणि फुटबॉलमध्ये रस होता. शाळेच्या फुटबॉल संघाचा तो चांगला गोलकीपर होता.

फुटबॉलच्या प्रशिक्षकाने त्याला स्थानिक क्लब क्रिकेट संघाचे विकेटकीपर म्हणून पाठवले तेव्हाच ही एक चांगली संधी होती. महेंद्रसिंग धोनीने सर्वांत चांगली कामगिरी केली आणि 1995 ते 199 8 पर्यंत त्यांनी कमांडो क्रिकेट क्लबमध्ये नियमित विकेटकीपर म्हणून कायमस्वरुपी स्थान मिळविले.

महेंद्रसिंग धोनी सुरुवातीपासूनच चांगली कामगिरी करीत आहे आणि 1997-98 दरम्यान तो विनो मांकड ट्रॉफी अंडर -16 चॅम्पियनशिप टीमसाठी निवडला गेला. 10 व्या वर्गाच्या नंतर त्याने गंभीरपणे क्रिकेट खेळायला सुरवात केली.
परंतु क्रिकेटसाठी, या महान खेळाडूला त्याच्या शिक्षणाशी तडजोड करावी लागली, म्हणून त्याने 12 व्या नंतर आपला अभ्यास सोडला.

महेंद्रसिंगच्या सुरुवातीचे करियर – MS Dhoni Career

1998 मध्ये, भारताचे महान क्रिकेटपटू फक्त सेंट्रल कोयला लिमिटेड संघात खेळण्यासाठी निवडले गेले होते तेव्हा केवळ शाळेत आणि क्लब स्तरावर क्रिकेट खेळत होते. या काळात त्याने बिहार क्रिकेट असोसिएशनच्या माजी अध्यक्ष देवल सहाय यांना त्यांचा खरा दृढनिश्चय, कठोर परिश्रम आणि त्यांचे उत्कृष्ट प्रदर्शन करून प्रभावित केले. त्यानंतर त्याने प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये खेळण्याची संधी दिली.

1998-99 च्या दरम्यान सीझन नायडू ट्रॉफीसाठी ईस्टर्न झोन यू-19 संघ किंवा इतर भारतीय संघ तयार करण्यात तो अयशस्वी झाला, परंतु पुढच्या हंगामात त्याची पूर्व विभागाची यू -19 संघ निवडण्यात आली.
दुर्दैवाने, यावेळी धोनी – एमएस धोनीचा संघ चांगली कामगिरी करू शकला नाही त्यामुळे त्यांचा संघ निम्न स्तरावर आला.

रणजी ट्रॉफीची सुरुवात – MS Dhoni Ranji Career

1999-2000 च्या हंगामात महेंद्रसिंग धोनीने रणजी ट्रॉफीमध्ये खेळण्याची संधी मिळविली. हा रणजी ट्रॉफी सामना बिहारच्या वतीने आसाम क्रिकेटपटू संघाविरूद्ध खेळला गेला. या सामन्याच्या दुसऱ्या डावात महेंद्रसिंग धोनीने नाबाद 68 धावा केल्या.

पुढच्या सीजन मध्ये तो बंगाल विरुद्ध खेळला होता, त्यात त्याने एक शतक झळकावले होते, परंतु त्याच्या संघाने हा सामना गमावला. या ट्राफी हंगामात त्याने 5 सामन्यांत 283 धावा केल्या आहेत. या ट्रॉफीनंतर धोनीने इतर घरेलू सामनेदेखील खेळले होते.

धोनीची सर्वोत्तम कामगिरी असूनही, त्याची निवड पूर्व जॉन निवडकर्त्याच्या वतीने केली गेली नव्हती, ज्यामुळे धोनीने गेममधून अंतर काढला आणि नोकरी घेण्याचा निर्णय घेतला.

20 वर्षांच्या वयात त्यांनी कोटाच्या माध्यमातून खरगपूर रेल्वे स्टेशनवर तिकिट परीक्षक (टीटीई) म्हणून काम केले आणि ते पश्चिम बंगालमधील मिदनापुर येथे गेले.

2001 ते 2003 पर्यंत त्यांनी रेल्वे कर्मचारी म्हणून काम केले. धोनीच मन तर लहानपणापासून खेळामध्ये असल्यामुळे तो बर्याच काळापासून काम करू शकला नाही.

दुलीप ट्रॉफीमध्ये निवड झाल्यानंतर सामना नाही खेळू शकला

2001 मध्ये, पूर्व विभागासाठी दुलीप ट्रॉफी खेळण्यासाठी महेंद्रसिंग धोनीची निवड झाली. पण त्यावेळी पश्चिम बंगालमधील मिदनापूर येथे असताना बिहार क्रिकेट असोसिएशनला ही माहिती दिली जाऊ शकत नव्हती.

धोनीला या ट्रॉफीबद्दल माहिती होती जेव्हा त्याची टीम आधीपासून अगरताला पोहोचली होती, सामना अगरताला येथे खेळला जावा. महेंद्रसिंग धोनीच्या एका मैत्रिणीने कोलकाता विमानतळावरून फ्लाइट पकडण्यासाठी एक कार व्यवस्था केली होती पण कार अर्ध्या रस्त्याने खाली पडली. या सामन्यानंतर दीपदास गुप्ता यांनी विकेटकिपर बनून सामना खेळला.

देवधर ट्रॉफी टूर्नामेंट – MSDhoni Deodhar Trophy Career

2002-03 हंगामादरम्यान महेंद्रसिंग धोनीने रणजी ट्रॉफी आणि देवधर ट्रॉफीमध्ये चांगले प्रदर्शन केले, ज्याने त्याला क्रिकेटच्या क्षेत्रात ओळख दिली. आम्हाला सांगा की 2003 मध्ये जमशेदपूरमधील प्रतिभा संसाधन विकास विंगच्या सामन्यात महेंद्रसिंग धोनी ला माजी कर्णधार प्रकाश पोद्दार नि पाहिलं होत, त्यानंतर त्याने राष्ट्रीय क्रिकेट अकादमीला धोनीच्या खेळाविषयी माहिती दिली आणि अशाप्रकारे धोनीची निवड बिहारने केली. -19 टीम संघात होता.

पूर्वी झोन संघाच्या वतीने, 2003-2004 सीझनमध्ये देवघर ट्रॉफी स्पर्धेत त्यांनी भाग घेतला आणि धोनी ईस्टर्न झोन संघाचा भाग होता. या दरम्यान धोनीने सामना जिंकला आणि देवधर ट्रॉफीचे नाव त्यांच्या नावावर ठेवले.

या सामन्यात त्याने आणखी एक शतक झळकावले. या हंगामात धोनीने 4 सामने खेळले ज्यात त्याने 244 धावा केल्या.
2003-04 हंगामादरम्यान झिम्बाब्वे आणि केनिया दौर्यासाठी ‘इंडिया ए टीम’ साठी त्यांची निवड झाली. भारताच्या वतीने धोनीने झिम्बाब्वे इलेव्हन विरुद्ध विकेटकिपर म्हणून पहिला सामना खेळला आणि सामन्यात 7 कॅच घेतले व स्टम्पिंग केली.

महेन्द्रसिंग धोनीने ‘पाकिस्तान ए’ टीम एकामागेएक पराभूत करून आपल्या संघाची देखील मद्द केली. धोनीने अर्धशतक झळकावले. अशाप्रकारे, महेंद्रसिंग धोनीने तीन देशांसह खेळलेल्या सामन्यात सर्वोत्तम कामगिरी केली, ज्यांचे कौतुक भारतीय राष्ट्रीय कर्णधार सौरव गांगुली यांनी देखील नोटीस केले.

महेंद्रसिंग धोनीच वन डे क्रिकेटमधील करियर – MSDhoni One Day Career

महेंद्रसिंग धोनीची निवड 2004-2005 मध्ये राष्ट्रीय वन डे सामन्यात आयोजित करण्यात आली होती. बांगलादेश संघाविरुद्धचा पहिला वन डे सामन्यात महेंद्रसिंग धोनी खेळला. पण ते पहिल्याच सामन्यात चांगले प्रदर्शन करू शकले नाहीत आणि केवळ शून्यावर आऊट झाले होते.

परंतु खराब प्रदर्शनानंतरही महेंद्रसिंग धोनी – एमएस धोनीच्या भविष्यातील खेळाडूने त्याला मदत केली, त्यामुळे निवड समितीने पाकिस्तानसोबत खेळल्या जाणार्या पुढील वन डे सीरीज साठी त्यांच्यावर आत्मविश्वास व्यक्त केला.

यावेळी धोनीने त्याच्या आक्रमक फलंदाजीला निराश होण्याची परवानगी दिली नाही आणि या सामन्याने त्याला पूर्ण उत्साह आणि उत्साहाने पाकिस्तानविरुद्ध चांगले प्रदर्शन केले. यासह त्याने या सामन्यात 148 धावा केल्या. अशा प्रकारे त्याने आपल्या फलंदाजीसह चांगले विकेटकीपर फलंदाज रेकॉर्ड केले.

महेंद्र सिंग धोनीने भारत-श्रीलंका द्विपक्षीय मालिकेसाठी (बाईलेटरल) पहिल्या दोन कसोटी सामन्यात फलंदाजी करण्यासाठी पुरेशी शक्यता नाही मिळाली तरी देखील या सीरीज मधील तिसऱ्या सामन्याला फलंदाजी साठी त्याला समोर केले.

आणि त्यांनी या संधीचा चांगला उपयोग केला आणि उत्कृष्टतेने प्रदर्शन केले. या सामन्यात 299 गोल लक्षात घेऊन धोनीने 145 चेंडूंत नाबाद 183 धावा केल्या. या सीरीज मध्ये त्याने सर्व रेकॉर्ड तोडले, आणि त्याच्या मजबूत कामगिरीसाठी त्याला मॅन ऑफ दी सिरीजही देण्यात आले.

2005-06 मध्ये भारत-पाकिस्तान वने डे सीरीज मध्ये महेंद्रसिंग धोनी नि 68 रन 4-5 सामन्यांत, 72 रनांवर नॉट आऊट (नाबाद), 2 रन (नॉट आउट), 77 (नॉट आउट) धावा केल्या आणि आपल्या टीम ला 4-1 सीरीज नि जिंकवलं
धोनी त्याच्या शानदार कामगिरीसह, 20 जुलै, 2006 रोजी धोनीने रिकी पॉन्टिंगला डीथ्रोन करून धोनीने आयसीसीच्या वनडे क्रमवारीत अव्वल स्थान पटकावले.

2007 विश्व कप टूरनामेन्ट च्या आधी वेस्ट इंडीज आणि श्रीलंका विरुद्ध दोन सिरीज मध्ये धोनीने 100 षटकांत च्या सरासरीने उत्कृष्ट कामगिरी करुन दाखवली आहे. तथापि, धोनी विश्वकपदरम्यान कामगिरी करण्यास अपयशी ठरला आणि भारतीय संघ या स्पर्धेत भाग घेऊ शकला नाही.

2007 मध्ये दक्षिण आफ्रिका आणि इंग्लंडविरूद्ध झालेल्या दोन मालिकेसाठी, महेंद्रसिंग धोनीला वनडे सामन्याचे उप-उपाध्यक्ष केले गेले. आयसीसी विश्व ट्वेंटी -20 मध्ये त्याने दक्षिण आफ्रिकेच्या भारतीय संघाचे नेतृत्व केले आणि ट्रॉफी जिंकण्यासाठी पाकिस्तानी संघाला पराभूत केले.

20-20 मध्ये यशस्वी कर्णधार झाल्यानंतर, सप्टेंबर 2007 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध वन डे सीरीज मध्ये भारतीय संघाची आघाडी घेण्याची जबाबदारी महेंद्रसिंग धोनी यांना देण्यात आली. महेंद्रसिंग धोनी, 2011 मध्ये विश्व कप जिंकण्यासाठी भारताचं नेतृत्व केलं ज्याच्यासाठी त्याला क्रिकेट च्या अनेक दिग्गजां सह आपला सहकारी मास्टर ब्लास्टर आणि महान क्रिकेटर सचिन तेंडुलकर, कडून पण स्तुती मिळाली.

2009 च्या सामन्यात भारतीय कर्णधार एमएस धोनीने 24 डावांमध्ये 1198 धावा आणि 30 डावांमध्ये रिकी पॉंटिंगच्या धावा बरोबर रन बनवले. त्याबरोबरच 200 9 साली त्याने अनेक महिन्यांत आयसीसी ओडीआई क्रमवारीतील रँकिंगमध्ये आघाडी घेतली होती.

2011 च्या विश्व कप स्पर्धेत भारताचा विजय महेंद्रसिंग धोनीने जिंकला. श्रीलंकेविरूद्धच्या शेवटच्या सामन्यात त्याने फलंदाजीच्या क्रमवारीत स्वत: ला प्रोत्साहन दिले आणि 191 धावांमध्ये नाबाद राहिला.

2013 मध्ये, महेंद्रसिंग धोनी, आयसीसी भारत चॅम्पियन्स ट्रॉफी जिंकण्यासाठी भारताचं नेतृत्व केलं आणि आयसीसी ट्रॉफी, यानी टेस्ट मैच, ओडीआई विश्वकप आणि चॅम्पियन्स ट्रॉफी जिंकणे वाला एकमात्र कर्णधार बनला.

वन डे सामन्यात धोनीचा शानदार प्रदर्शन

• धोनीने खेळलेला वन डे सामना – 318
• एकूण इनिंग – 272
• वन डे सामन्यात एकूण धावसंख्या – 10000+
• वन डे सामन्यात एकूण चौकार – 770 +
• वन डे सामन्यात षटकार – 217 +
• वन डे सामन्यात शतक झळकावले – 10 +
• वन डे सामन्यात एकूण दोनशे धावा केल्या – 0
• वन डे सामन्यात एकूण अर्धशतक – 67 +

महेंद्रसिंग धोनीचा कसोटी सामना – MS Dhoni Test Match Career

2005 मध्ये श्री लंकाविरूद्ध झालेल्या सिरीजदरम्यान, भारतीय कसोटी संघात एम.एस. धोनीची विकेटकीपर म्हणून निवड झाली. त्याने पहिल्या कसोटी सामन्यात 30 धावा केल्या, परंतु पावसामुळे सामना मधात बंद करणे आवश्यक होते. महेंद्रसिंग धोनीने लिखित सामन्यात पहिला अर्धशतक झळकावला ज्यामुळे भारताने मोठ्या प्रमाणात विजय मिळविला.

2006 च्या सुरुवातीला पाकिस्तानविरुद्ध खेळताना महेंद्रसिंग धोनीने आक्रमक पारीतील पहिले कसोटी शतक साध्य केले, यामुळे भारताने फॉलोऑन टाळण्यास मदत केली. त्याने पुढील तीन गेममध्ये आपले शानदार प्रदर्शन केले, ज्यामध्ये धोनीने पाकिस्तानविरुद्ध आणि दोन इंग्लंडविरुद्ध खेळले.

धोनीने 2008 साली ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध सिरीज दरम्यान कर्णधार (उप-कर्णधार) म्हणून नेतृत्व केले तसेच महेंद्रसिंग धोनीला सीरिजच्या चौथ्या सामन्यात कर्णधार म्हणून नियुक्त करण्यात आले. याआधी कर्णधार अनिल कुंबळेला शेवटच्या सामन्यात दुखापत झाली होती आणि त्याने रिटायरमेंट ची घोषणा केली होती.

2009 मध्ये श्रीलंकेविरूद्ध झालेल्या सीरिज मध्ये धोनी ने शानदार प्रदर्शन केले आणि दोन शतक झळकविले आणि भारतीय संघ जिंकला. त्याच वेळी, त्याच्या कर्णधारपदाच्या अंतर्गत, भारतीय संघ आयसीसी कसोटी क्रमवारीतील डिसेंबर 2009 मध्ये नं. 1 संघ बनला.

2014 च्या करिअरच्या पहिल्या सामन्यात त्याने शेवटचा टेस्ट सामना ऑस्ट्रेलिया संघाविरूद्ध केला, ज्यामध्ये त्याने या कसोटी सामन्यात 35 धावा केल्या. सामना संपल्यानंतर महेंद्रसिंग धोनी – एमएस धोनीने कसोटी सामन्यात सन्यास घेतला, तरीही पुढच्या काही वर्षांत त्याने वन डे टेस्ट मैच खेळणे सुरू ठेवले, परंतु जानेवारी 2017 मध्ये महेंद्रसिंग धोनीनेही ओडीआई कर्णधारांमधून पण सन्यास घेतला. आम्हाला कळू द्या की धोनी अजूनही मर्यादित षटकांमध्ये क्रिकेट खेळू शकतो.

धोनीची टेस्ट करियरची माहिती

• धोनीने खेळलेले एकूण कसोटी सामने – 90
• एकूण खेळलेला डाव – 144
• कसोटी सामन्यात एकूण धावा – 4876 +
• कसोटी सामन्यात एकूण चौकार – 544 +
• कसोटी सामन्यात एकूण षटकार – 78 +
• कसोटी सामन्यात एकूण शतके – 6
• कसोटी सामन्यात एकूण दोनशे धावा केल्या – 1
• कसोटी सामन्यात एकूण अर्धशतक – 33

महेंद्रसिंग धोनीच टी -20 करिअर – MS Dhoni T20 Career

महेंद्रसिंग धोनीने दक्षिण आफ्रिकेविरूद्ध पहिला ट्वेंटी -20 सामना खेळला, परंतु त्याच्या पहिल्या टी -20 सामन्यात कामगिरी निराशाजनक होती. मी तुम्हाला सांगतो की महेंद्रसिंग धोनीला केवळ या सामन्यात दोन चेंडूंचा सामना करावा लागला आणि फक्त शून्य बाहेर पडले परंतु टीम इंडियाने हा सामना जिंकला होता.

धोनीच्या टी -20 सामन्याबद्दल करियरची माहिती –

• धोनी ने खेळलेला एकूण टी -20 मैच-89
• एकूण धाव – 1444
• एकूण चौकार – 101
• एकूण षटकार – 46
• एकूण शतक – 0
• एकूण अर्धशतक – 2

कर्णधार म्हणून धोनीचा मुख्य शब्दः MSDhoni Captain

• जेव्हा महेंद्रसिंग धोनी – एमएस धोनीला कर्णधारपदाची शपथ देण्यात आली तेव्हा भारतीय संघाची जबाबदारी क्रिकेटपटू राहुल द्रविडने हाताळली. त्याच वेळी राहुल द्रविडने आपले पद सोडले तेव्हा भारताचा पुढील कर्णधार धोनी निवडला गेला. मी तुम्हाला सांगतो की महेंद्रसिंग धोनी – राहुल द्रविड़ आणि सचिन तेंडुलकरकडे महेंद्रसिंग धोनी कर्णधार बनविण्यात एक मोठा हात होता. राहुल द्रविड़ आणि सचिन तेंडुलकर यांनी भारतीय संघाने धोनीला कर्णधारपद मिळवून देण्यासाठी बीसीसीआयशी चर्चा केली होती, त्यानंतर बीसीसीआयने 2007 मध्ये धोनी ला कर्णधार म्हणून बनवले होते.

• भारताचा कर्णधार बनल्यानंतर त्याने 2007 च्या दक्षिण आफ्रिकेत झालेल्या आयसीसी विश्व कप ट्वेंटी -20 मध्ये भारतीय संघाचे नेतृत्व केले आणि विजय मिळविण्यासाठी स्पर्धेला मदत केली.

• ट्वेंटी -20 विश्वकप जिंकल्यानंतर धोनीने वन डे आणि कसोटी सामन्यांच्या कर्णधारपदाची जबाबदारी सोपविली होती आणि धोनीने खऱ्या प्रामाणिकपणा आणि प्रामाणिकपणासह आपली जबाबदारी घेतली होती.

• धोनीच्या नेतृत्वाखालील टीम इंडियाने 2009 मध्ये आयसीसी कसोटी क्रमवारीत प्रथम स्थान पटकावले होते. कर्णधार धोनीनेही संघाचा कर्णधार म्हणून अनेक रेकॉर्ड केले होते.

• धोनीने दोन वर्ल्डकप मध्ये भारताचे नेतृत्व केले आहे आणि त्याच्या कर्णधारपदाखाली टीम इंडियाने 2011 मध्ये विश्वकप जिंकला. 2015 च्या विश्वकप स्पर्धेत भारताने सेमीफाइनलमध्ये यश मिळविले होते.

महेंद्रसिंग धोनीच आयपीएल करिअर – MS Dhoni IPL Career

आयपीएलच्या पहिल्या हंगामात चेन्नई सुपर किंग्ज संघाने महेंद्रसिंग धोनीला 5 दशलक्ष डॉलर्स (म्हणजे 10 दशलक्ष रुपये) विकत घेतले आणि या कालावधीत सर्वात महागडा खेळाडू होता. त्याच्या म्हणण्यानुसार चेन्नई सुपर किंग्जने या लीगचे दोन हंगाम जिंकले आहेत. याशिवाय, 2010-20-20 चॅम्पियन्स लीगमध्ये त्यांनी आपल्या संघाच्या विजयासाठीही मोठ्या प्रमाणात योगदान दिले.

चेन्नई सुपरकिंग्जच्या धोनीच्या संघाने काही कारणास्तव जवळजवळ दोन वर्षाची बंदी घेतली होती, त्यानंतर त्यांनी आयपीएलच्या दुसर्या टीमच्या राइजिंग पुणे सुपरजयंटच्या सुमारे 1.9 दशलक्ष डॉलर्स (12 कोटी रुपये) ऑफर केले होते. त्यानंतर महेंद्रसिंग धोनीने या संघासाठी सामना खेळला.

2018 मध्ये, चेन्नई सुपर किंग्जवरील बंदी संपली आणि या हंगामात धोनीने पुन्हा सुपर किंग्जमध्ये धोनीचा समावेश केला, त्यानंतर धोनीने संघाचे नेतृत्व केले.

महेंद्रसिंग धोनीचा रेकॉर्ड – MS Dhoni Records

मी तुम्हाला सांगतो की महेंद्रसिंग धोनी – एमएस धोनी ही अशी पहिली विकेटकीपर आहे जिने कसोटी सामन्यात एकूण 4000 धावा केल्या आहेत. कोणत्याही विकेटकीपरने इतके धावा केल्या नाहीत. अशा प्रकारे धोनीने कसोटी सामन्यात एक रेकॉर्ड केला होता.

महेंद्रसिंग धोनीच्या कप्तानपदाच्या काळात 27 कसोटी सामने आहेत, त्यात धोनीने सर्वात यशस्वी भारतीय कसोटी कर्णधार म्हणून नोंदवले आहे.

कर्णधारपदाच्या काळात, भारतीय संघाने वर्ल्डकप जिंकला आणि सर्व आयसीसी टूर्नामेंट जिंकणारा महेंद्रसिंग धोनी हा पहिला कर्णधार होता.

ICC टूर्नामेंट कोणत्या वर्षी आयसीसी स्पर्धा जिंकली

टी-20 वर्ल्ड कप 2007

ODI वर्ल्ड कप 2011

चॅम्पियन्स ट्रॉफी 2013

कर्णधार महेंद्रसिंग धोनीने 331 आंतरराष्ट्रीय सामने खेळले आहेत आणि करियरमधील आंतरराष्ट्रीय सामन्यांत त्याने प्रथमच कर्णधार म्हणून काम केले आहे. आपण सांगू की महेंद्रसिंग धोनीने आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्ये 204 षटकारांचा विक्रमही नोंदविला आहे आणि तो सर्वात यशस्वी क्रिकेटपटू म्हणूनही ओळखला जातो. केवळ धोनीच कर्णधार म्हणून टी -20 सामन्यात विजय मिळविण्याचा विक्रम पण धोनीच्या नावावर आहे.

महेंद्रसिंग धोनीला सन्मान मिळाला- MS Dhoni Awards

• महेंद्रसिंग धोनी – एमएस धोनीने वन डे सामन्यात उत्कृष्ट कामगिरीसाठी 6 मॅन ऑफ द सिरीज पुरस्कार आणि 20 मॅन ऑफ द मॅच अवॉर्ड जिंकला आहे. त्याच्या संपूर्ण कारकिर्दीत त्याला 2 मॅन ऑफ द मॅच पुरस्कारही मिळाला आहे.

• 2007 मध्ये भारतीय सरकारने महेंद्रसिंग धोनी यांना राजीव गांधी खेल रत्न पुरस्कार देऊन सन्मानित केले. या पुरस्कारांना खेळाच्या जगातील सर्वोत्तम सन्मान दिले जातात.

• महेंद्रसिंग धोनी – 2008 आणि 2009 मध्ये एमएस धोनीला आयसीसी, ओडीआई प्लेयर ऑफ द ईयर सामनाधिकारी म्हणून घोषित करण्यात आले आहे. त्यांनी 2008 ते 2014 पर्यंत सातत्याने आईसीसी विश्व ओडीआई इलेवन क्रिकेट संघ देखील तयार केला. आम्हाला कळू द्या की 200 9, 2010 आणि 2013 मध्ये आयसीसी विश्व टेस्ट इलेव्हन संघात महेंद्रसिंग धोनीचा समावेश होता.

• 2011 मध्ये महेंद्रसिंग धोनी – एम. एस. धोनी यांना डी मोंटफोर्ट युनिव्हर्सिटीने मानद डॉक्टरेटची पदवी दिली.

• 2009 साली धोनीला भारताचा चौथा सर्वोच्च नागरिक सन्मान म्हणून पद्मश्री पुरस्कारही देण्यात आला.

• याशिवाय धोनी यांना 2 एप्रिल 2018 रोजी देशाचा तिसरा सर्वोच्च नागरिक पुरस्कार पद्मभूषण देऊन सन्मानित करण्यात आले.

• महेंद्रसिंग धोनी – महेंद्रसिंग धोनी कपिल देव नंतरचा दुसरा क्रिकेटपटू आहे ज्याला भारतीय सेनाचा सन्मानही मिळाला.

• 2011 मध्ये धोनीचे नाव जगातील सर्वात प्रभावी 100 लोकांच्या यादीत लिहिले गेले होते.

• 2012 मधील महेंद्रसिंग धोनी जगातील सर्वात मौल्यवान खेळाडूंपैकी 16 क्रमांकावर आहे.

• जून 2015 मध्ये फोर्ब्सने सर्वात महागडे खेळाडूंच्या यादीमध्ये धोनीला 23 व्या क्रमांकावर आणले होते आणि या यादीनुसार त्यांची कमाई 31 दशलक्ष अमेरिकन डॉलर होती.

महेंद्रसिंग धोनीच वैयक्तिक जीवन – MS Dhoni Family

धोनी आणि प्रियंका झा यांची लव स्टोरी – MS Dhoni Love Story

महेंद्रसिंग धोनी यांच्या बायोपीकने जाहीर केले आहे की प्रियांका झा नामक मुलगी – प्रियंका झा ही मुलगी कन्या होती आणि तिचा त्याच्याशी चांगला संबंध होता. परंतु, हा संबंध बर्याच काळ टिकू शकला नाही कारण 2002 साली प्रियंका झा हिचा कार अपघात झाला होता. त्यानंतर ती गंभीर जखमी झाली आणि मग ती मरण पावली, त्यानंतर धोनीच प्रेम परिपूर्ण होऊ शकलं नाही आणि धोनीला तिच्या मृत्यूच्या बातमी ने अत्यंत निराश केले.

धोनीला या दुर्घटनेबद्दल माहिती मिळाली तेव्हा ते इंडिया ए टीम बरोबर प्रवास करीत होते. त्याचवेळी धोनीने आपल्या कारकीर्दीकडे परत येण्यासाठी 1 वर्षाचा कालावधी घेतला.

एमएस धोनी ने साक्षी रावत सोबत डेटिंग करायला सुरुवात केली – MS Dhoni Wife

2008 मध्ये, महेंद्रसिंग धोनी आपल्या टीमसोबत हॉटेलमध्ये राहिले होते. मग ते साक्षीला भेटले. खरं तर, साक्षी रावत त्याच हॉटेलमध्ये एक इंटर्न म्हणून काम करत होते. साक्षी ने औरंगाबाद येथून हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये पदवी उत्तीर्ण केली होती. तेव्हापासून त्या दोघांनी एकमेकांना डेटिंग करायला सुरुवात केली.

संयोगाने, दोघेही एकमेकांना लहानपणापासून ओळखत असल्यामुळे त्यांचे वडील मेकॉन मध्ये एक सहकारी होते आणि ते दोघे त्याच शाळेत शिकत असत. दोघांमधील वय अंतर असल्यास, साक्षी धोनीपेक्षा 7 वर्षाने छोटी आहे.

धोनी आणि साक्षी दोघांनी एकमेकांशी दोन वर्षानंतर लग्न करण्याचा निर्णय घेतला आणि 4 जुलै 2010 रोजी धोनी आणि साक्षी दोघांनी विवाहबद्ध केला. यानंतर, 6 फेब्रुवारी 2015 रोजी झिवा धोनी नावाच्या एका मुलीने जन्म दिला.

एमएस धोनी: अनोळखी कथा (धोनीची बायोपीक) – MS Dhoni Movie

2011 मध्ये क्रिकेट विश्वकप जिंकल्यानंतर चित्रपट दिग्दर्शक नीरज पांडे यांनी महेंद्रसिंग धोनीच्या आयुष्यातील यश आणि उपलबध्दता यावर आधारित बायोपिक बनवण्याचा निर्णय घेतला आणि त्यांच्या चित्रपटाचे नाव एम.एस. धोनी असे: अनोळखी कथा- एमएस धोनी, अनटोल्ड स्टोरी, 30 सप्टेंबर 2016 मध्ये प्रदर्शित करण्यात आली होती.

ह्या चित्रपटात धोनीचा किरदार एक्टर सुशांत सिंह राजपूत यांनी निभावला होता जो लोकांना देखील आवडला होता.

महेंद्रसिंग धोनीशी संबंधित इतर विशेषता – Other specialties related to Mahendra Singh Dhoni

महेंद्रसिंग धोनी – महेंद्रसिंह धोनी एक चांगला क्रिकेटर सोबत एक बिजनेसमैन पण आहे. ते अनेक प्रकारच्या व्यवसायाशी निगडित आहेत आणि त्याचवेळी त्यांच्याकडे माही निवास नाव असलेल्या रांचीमध्ये एक हॉटेल आहे. केवळ एवढेच नव्हे तर, 2016 मध्ये महेंद्रसिंह धोनी देखील कपड्यांच्या व्यवसायात आपले भाग्य पसंत करतात आणि त्यांनी रीती ग्रुपच्या सहाय्याने सेवन नावाच्या कपड्याचे ब्रँड देखील सुरू केले आहे.

वेगवान आणि एडवेंचर आवडतात. धोनी कडे बर्याच महाग कार आणि बाइक च कलेक्शन देखील आहे

एमएस धोनी – एमएस धोनी एक महान क्रिकेटपटू आहे, त्याला वेग आणि गाड़ी खूप आवडते, त्याला कार आणि बाईक खूप आवडतात. त्यांच्याकडे खूप महाग कार आणि बाइक आहेत.

धोनीने बर्याच महागड्या गाड्या आणि बाइक विकत घेतल्या आहेत, धोनीकडे ऑडी क्यू 7 आहे, एवढेच नाही तर त्याच्याकडे सर्वात महाग आणि शानदार SUV हमर H2 आहे. 2009 मध्ये त्यांनी ही गाडी विकत घेतली.

याशिवाय, धोनीकडे एक कॉन्फेडरेट हेलकैट X132 शानदार बाइक आहे आणि सुपरबाइक कॉवासाकी निंजा H2 यासह अनेक महाग बाईक देखील आहेत.

धोनीला क्रिकेटच्या या पातळीपर्यंत पोहोचणे सोपे नव्हते. आयुष्यातील सर्व संघर्ष आणि उतार-चढ़ावानंतर धोनी – एमएस धोनीने स्वत: ला एक यशस्वी क्रिकेटपटू म्हणून स्थापित केले आहे आणि असेही सिद्ध केले आहे की जर वास्तविक वर्तन, मेहनती आणि प्रामाणिकपणा ने कोणतेही काम केले तर यश नक्कीच मिळते.

Mahendra Singh Dhoni

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
11
, , , , , , , • Polls

  महाराष्ट्रात सर्वात जास्त मायाळू लोक कुठे मिळतील ?

  View Results
2 Comments. Leave new

 • Mahi is superman of indian cricket. we all love him. besh wishes from me.

  Love you Mahi.

  Reply
 • This is really good information about mahendra singh dhoni or Mahi.

  he is great leader and we all indians respect him. he is the god of indian cricket. thanks for sharing such useful information about MS Dhoni the legend cricketer of india.

  Reply

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu