संत गाडगेबाबा
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
307641

संत गाडगेबाबा

संत गाडगेबाबा
जन्म : इ. स. १८७६
मृत्यू  : २० नोवेंबर १९५६
जन्मगाव : त्रुनमोचन ( विदर्भ)

स्वताच्या आयुष्यात आलेल्या खडतर जीवनाचा अनुभव इतरांच्या आयुष्यात येऊ नये यासाठी आयुष्यभर लोकांना उपदेश करणारे गाडगेबाबा स्वच्छतेचे आग्रही होते. लहानपणापासून त्यांनी निरीक्षण करून आपल्या आजूबाजूचे दुख:, दैन्य, दारिद्र्य यांचा सखोल अभ्यास केला. पुढे जीवनभर समाजाची घाण, कचरा काढून पोट भरले व इतर वेळेला समाजाला शहाणे करण्याचा यशस्वी प्रयत्न केला.
त्या काळात असलेली परकीय सत्ता व सावकारीचे बलशाली पाश गोरगरिबांच्या नरडीचा घोट घेत होते. सर्वसामान्य समाज कर्जबाजारी बनला होता. अशा काळात लोकांना शिकून सावरून शहाणे व्हा, कर्ज काढून जत्रा, लागणे करू नका, मूर्तीवर आवाजवी खर्च करू नका, गोर्गारीबना मदत करा, एकमेकास शिव्याशाप देऊ नका, प्राणीमात्रावर द्या करा, अशा प्रकारचा ते उपदेश करीत असत. त्यांच्या कीर्तनाची पद्धत वेगळीच असे. लोकांना प्रश्न विचारून त्यांचे उत्तरही लोकांना सांगण्यास सांगत. त्यांची चूक लक्षात आणून देत असत व त्यावर मार्ग कसा काढायचा यावर मार्मिक उत्तर देत असत.
अशा प्रकारे समाजउद्धारक गाडगे बाबा स्वातंत्र्य युद्धात गांधीजींना भेटले. त्यांनी समाजात असलेल्या वाईट चालीरीती बंद करण्यासाठी प्रयत्नांची पराकाष्ठा केली. म्हणूनच आजही लोक त्यांना संत गाडगेबाबा म्हणून संबोधतात.

Debuji Zhingraji Janorkar (February 23, 1876 – December 20, 1956) popularly known as Sant Gadge Maharaj or Gadge Baba (Hindi: गाडगे बाबा) . get full details about Sant Gadge Baba Maharaj .

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
307641
, ,  • Polls

    महाराष्ट्रात सर्वात जास्त मायाळू लोक कुठे मिळतील ?

    View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu