मौल्यवान रत्ने धारण करताना
Like
Like Love Haha Wow Sad Angry

मौल्यवान रत्ने धारण करताना 

मनुष्यजातीवर जी काही संकटे येत असतात ती विश्वव्यापी निसर्गनियमांचे उल्लंघन केल्यामुळे येत असतात.आपली पुराणे आपणांस अशी शिकवण देतात कि,मनुष्याने निसर्गनियमांचे पालन केले पाहिजे.तसेच परमेश्वराचे अस्तित्व स्वीकारले पाहिजे.मनुष्याचा जन्म अशा दिवशी व वेळेस होतो जेव्हा आकशास्त प्रकाशकिरण त्याच्या पुर्वकर्मांशी गणितानुसार सुसंबंध असतात.विदान ज्योतिषी या वेळेच्या आधारे त्या मुलाची जन्मकुंडली मांडू शकतो .या वेळेच्या जन्मकुंडली रत्नांचा आपल्या जीवनाशी खोल संबंध आहे, कारण रत्ने ग्रहांशी संबंधित आहेत आणि आपले जीवन चक्र आपल्या ग्रहांनुसार चालते. ज्योतिषशास्त्रात ग्रहांची स्थिती लक्षात घेऊन व्यक्तीचे भविष्य आधीच सांगितले जाते. म्हणूनच जर आपण आपल्या राशीनुसार योग्य रत्न धारण केले तर आपण आपले भविष्य बऱ्याच अंशी सुधारू शकतो.ज्योतिष शास्त्रानुसार रत्नांमध्ये इतकी शक्ती असते की रत्न एखाद्या व्यक्तीला भाग्यवान बनवू शकतात, परंतु जर तुम्ही चुकीचे रत्न धारण केले तर तुम्हाला मोठे नुकसान सहन करावे लागू शकते. जर तुम्हाला रत्नांचे योग्य ज्ञान नसेल तर रत्ने
घालू नका, परंतु चुकीची रत्ने कधीही घालू नका. तुमच्या राशीनुसार कोणते रत्न परिधान करावे, जे नशीब देईल, चला
जाणून घेऊया.
रत्न म्हणजे काय
रत्न हे एक प्रकारचे मौल्यवान दगड आहेत जे अतिशय प्रभावी आणि आकर्षक आहेत. त्यांच्या विशेष गुणधर्मांमुळे, दागिने बनवणे, फॅशन आणि ज्योतिष इत्यादी कामांमध्ये रत्नांचा वापर केला जातो. ज्योतिषशास्त्रानुसार रत्नामध्ये दैवी ऊर्जा असते, ज्यामुळे मानवी जीवनाचे कल्याण होते. रत्न अनेकदा “रट्टी” द्वारे दर्शविले जातात.प्राचीन काळापासून अध्यात्मिक क्रियाकलाप आणि उपचारांसाठी रत्नांचा वापर केला जात आहे. रत्न हे शक्तींचे भांडार आहेत, जे स्पर्शाद्वारे शरीरात प्रवेश करतात. रत्न परिधान करणार्‍यावर सकारात्मक किंवा नकारात्मक प्रभाव टाकू शकतो ते वापरण्याच्या पद्धतीवर अवलंबून असते. सर्व रत्नांमध्ये वेगवेगळ्या चुंबकीय शक्ती असतात. यापैकी अनेक रत्ने उपचाराच्या दृष्टिकोनातून आपल्यासाठी खूप फायदेशीर आहेत.
रत्ने का घालतात
वैदिक ज्योतिषशास्त्रानुसार, प्रत्येक ग्रह कोणत्या ना कोणत्या रत्नाशी संबंधित आहे आणि त्याच प्रकारे प्रत्येक रत्न कोणत्या ना कोणत्या ग्रहाशी संबंधित आहे. जसे सूर्याचा संबंध रुबीशी, चंद्राचा मोत्याशी, बुधचा पन्नाशी, गुरुचा पुष्कराजाशी, शुक्राचा हिऱ्याशी, शनिचा नीलमशी, राहूचा गोमेदशी आणि केतूचा लहसुनियाशी संबंध आहे.जन्मपत्रिकेतील ग्रहांच्या स्थितीनुसार कोणत्याही व्यक्तीच्या जीवनात नशिबात बदल होत राहतात. अशुभ ग्रहांना शुभ किंवा शुभ ग्रहांना स्वतःसाठी अधिक शुभ बनवण्याचा मनुष्याचा नेहमीच प्रयत्न राहिला आहे, त्यासाठी तो मंत्रोच्चार, दान, स्नान, रत्न धारण करणे, यंत्र धारण करणे असे अनेक उपाय करत राहतो.या सगळ्यात रत्न धारण करणे हा एक महत्त्वाचा आणि प्रभावी उपाय मानला जातो. रत्ने दागिन्यांच्या रूपाने शरीराचे सौंदर्य वाढवतात, तसेच त्यांच्या दैवी शक्तीच्या प्रभावाने रोगांपासून बचाव करतात.
किती प्रकारची रत्ने आहेत
ज्याप्रमाणे सात ग्रह, सात रंग, संगीताच्या सात नोट्स, सात दिवस, योगामध्ये सात चक्रे, शरीरात सात ग्रंथी आहेत, त्याचप्रमाणे सात महत्त्वाची रत्ने आहेत, ज्यांना आपण माणिक, मोती, प्रवाळ, पाचू, पुष्कराज, ज्ञात आहे. हीरा आणि नीलम म्हणून. याशिवाय गोमेद आणि लाहुस्निया सारखी आणखी 2 रत्ने आहेत जी खूप लोकप्रिय आहेत आणि त्यांना खूप महत्त्व आहे.
1)माणिक

माणिक सूर्य ग्रहासाठी रत्न आहे. जर एखाद्या व्यक्तीच्या जन्मपत्रिकेत सूर्य शुभ घराचा स्वामी असेल तर त्या घराची वृद्धी करण्यासाठी माणिक दगड धारण करणे फायदेशीर ठरते.जर तुम्ही सरकारी नोकरीसाठी प्रयत्न करत असाल आणि चांगली पोस्ट मिळवायची असेल तर माणिक फायदेशीर ठरेल. माणिक स्टोन घातल्याने आयएएस, आयपीएस सारख्या नोकऱ्या मिळू शकतात.अभियांत्रिकी, वैद्यकीय, कायदा, स्टॉक आणि शेअर मार्केट किंवा कपड्यांचा व्यवसाय करणाऱ्यांसाठी माणिक स्टोन घालणे खूप फायदेशीर आहे.माणिक स्टोन धारण केल्याने मनात आत्मविश्वास निर्माण होतो.सूर्य हा आपल्या आत्म्याचा कारक आहे आणि हे रत्न धारण केल्याने लोकांचे तुमच्याबद्दलचे मत बदलते.मन अशांत राहिल्यास किंवा कोणत्याही प्रकारचा तणाव असल्यास माणिक रत्न धारण करावे. माणिक रत्न या त्रासांपासून मुक्त होण्यास मदत करते.माणिक स्टोन धारण केल्याने दृष्टी सुधारते आणि रक्तदाबाची समस्याही दूर होते. जर कुंडलीत सूर्य कमजोर असेल तर व्हिटॅमिन डीची कमतरता देखील असते. रुबी स्टोन घातल्याने व्हिटॅमिन डीची कमतरता होत नाही.घरात भांडण होत असेल तर माणिक धारण केल्याने बरा होतो.माणिक लोकांचे नाते जपण्याचे काम करते.
2)मोती

मोती हे कर्क राशीचे आजीवन रत्न आहे आणि भाग्येश हे पुखराजाचे रत्न आहे. चंद्र बलवान आणि चंद्र बलवान होण्यासाठी मोतीरत्न घातला जातो, चंद्र एखाद्या व्यक्तीच्या कुंडलीत बलवान आणि कमकुवत असू शकतो. मानव सागरिया यांच्या मतानुसार चंद्राला राणी असेही म्हणतात. एखाद्या व्यक्तीला बलवान चंद्राची शाही कृपा प्राप्त होते, त्याला त्याच्या शाही कार्यात यश मिळते, मन प्रसन्न होते.तुम्हाला विविध प्रकारच्या चिंतांपासून मुक्त करते. ज्योतिषशास्त्रात चंद्राला विश्वाचे मन म्हटले जाते. आपल्या शरीरातही चंद्र हा आपल्या मनाचा आणि मनाचा कारक आहे, तो विचारांच्या स्थिरतेचे प्रतीक आहे. मन हे माणसाचे सर्वात मोठे मित्र किंवा शत्रू आहे. लक्ष्मी देवीच्या आशीर्वादाने भरलेले मोती रत्न धारण केल्याने तुम्ही लक्ष्मीला तुमच्या दारात बोलावाल.जर तुमच्या कुंडलीत चंद्र कमजोर असेल तर तो तुम्हाला बलवान बनवण्यास मदत करेल. याशिवाय निद्रानाश आणि मधुमेहावरही नियंत्रण ठेवण्यास मदत होते. मोती रत्न तुमची स्मरणशक्ती मजबूत करते. तुमच्या मनाला शांती देते. याशिवाय मोती लैंगिक जीवनात सामर्थ्य प्रदान करण्यासाठी आणि आपले वैवाहिक जीवन सुंदर बनविण्यास देखील ओळखले जाते.
3)मूंगा

मूंगा हे मंगळ ग्रहाचे रत्न आहे. जन्मपत्रिकेत शुभ भावांचा स्वामी मंगळ असेल तर अशा व्यक्तींसाठी प्रवाळ रत्न धारण करणे फायदेशीर ठरते. मंगळ दोष असलेल्या लोकांनी मूंगा रत्न धारण करावे. हे दृष्टी आणि भूत इत्यादीपासून संरक्षण करते आणि आत्मविश्वास आणि सकारात्मक विचार वाढवते.
4)पन्ना

पन्ना हे बुध ग्रहाचे रत्न आहे. जर एखाद्या व्यक्तीच्या जन्मपत्रिकेत बुध शुभ घरांचा अधिपती असेल तर त्याला पन्ना धारण करणे शुभ असते. अनेकदा लोकांच्या मनात प्रश्न पडतो की पन्ना रत्न कोणी घालावे? याला उत्तर म्हणून, ज्योतिषी मानतात की पन्ना रत्न धारण करण्यापूर्वी, एखाद्या व्यक्तीने त्याच्या कुंडलीतील बुध ग्रहाची स्थिती तपासली पाहिजे. जे लोक व्यवसाय आणि अंकशास्त्राशी संबंधित काम करतात त्यांच्यासाठी पन्ना रत्न शुभ आणि फलदायी आहे.कुंडलीचे विश्लेषण केल्यावरच किती रत्ती रत्ने धारण करावीत हे ठरवावे. पन्ना रत्न धारण केल्याने स्मरणशक्ती वाढते, त्यामुळे हे रत्न विद्यार्थ्यांसाठीही खास असल्याचे सिद्ध होते. ज्या लोकांना जास्त राग येतो आणि त्यावर नियंत्रण ठेवायचे असते आणि मनाची एकाग्रता वाढवायची असते त्यांनी पन्ना पाषाण घालावा.
5)पुखराज

पुष्कराज (पिवळा नीलम/पुष्कराज) हे गुरू ग्रहाचे एक रत्न आहे. पिवळा पुष्कराज सर्वोत्तम मानला जातो. ज्या व्यक्तीच्या कुंडलीत गुरू ग्रह शुभ घरांचा अधिपती आहे त्यांच्यासाठी पिवळा पुष्कराज धारण करणे फायदेशीर आहे. हे रत्न धारण केल्याने शिक्षण, धन, मान-सन्मान इत्यादी क्षेत्रात वाढ होते.
ज्यांच्या वैवाहिक जीवनात अडथळे येत आहेत त्यांच्यासाठी पुष्कराज खूप चांगला मानला जातो. त्यामुळे धार्मिक व सामाजिक कार्याकडे कल वाढतो आणि व्यवसायात होणारे नुकसान वाचते.
6)हीरा

हीरा हे शुक्र ग्रहाचे रत्न आहे. ज्यांच्या कुंडलीत शुभ भावनांचा अधिपती शुक्र आहे त्यांनी हिरा धारण करावा. हिरा एक महाग रत्न आहे, म्हणूनच जर तुम्ही हे रत्न विकत घेऊ शकत नसाल तर तुम्ही त्याच्या जागी जरकन, नीलमणी किंवा ओपल सारखी रत्ने देखील घालू शकता. ही रत्नेही हिऱ्यांसारखीच फायदेशीर आहेत.ज्यांना मधुमेह आणि डोळ्यांचे आजार आहेत त्यांच्यासाठी हिरा घालणे चांगले आहे. हे रतन अशा रोगांना दूर ठेवते आणि आयुष्य वाढवते. यासोबतच ज्या लोकांना व्यवसाय, चित्रपट उद्योग आणि कला क्षेत्रात यश मिळवायचे आहे, ते हिरा घालू शकतात.
7)नीलम

नीलम हा शनि ग्रहाचा रत्न आहे, ज्याला निळा पुष्कराज देखील म्हणतात. ज्या व्यक्तीच्या जन्मपत्रिकेत शुभ घरांचा अधिपती शनि असेल तर अशा व्यक्तींनी नीलम रत्न धारण करावे. असे मानले जाते की नीलम एखाद्या व्यक्तीमध्ये शहाणपण आणि संयम वाढवते आणि तणाव आणि चिंतांपासून दूर ठेवून मनाला शांती देते. राजकारणाशी संबंधित लोकांसाठी हे अत्यंत फायदेशीर मानले जाते. नीलम रत्नाची किंमत थोडी जास्त आहे, म्हणूनच एखाद्याने ते योग्य ठिकाणाहून खरेदी केले पाहिजे.
8)गोमेद

गोमेद रत्न हे राहू ग्रहाचे रत्न मानले जाते. राहूला स्वतःचे कोणतेही चिन्ह नाही आणि तो सावली ग्रह आहे. ते धारण केल्याने माणसाची समजण्याची क्षमता वाढते. व्यावसायिक कुशाग्रता आणि व्यवस्थापन कौशल्ये प्रदान करण्यासाठी ज्योतिषी द्वारे मुख्यतः वापरले जातात. गोमेद जीवन आणि प्रेमावरील विश्वास पुन्हा जागृत करतो. प्रवाळ, माणिक, मोती आणि पिवळा पुष्कराज गोमेद घालू नये.
9)लहसुनिया

लशुनिया (मांजरीचा डोळा) हे केतू ग्रहाचे रत्न आहे. राहुप्रमाणेच केतू हा देखील छाया ग्रह आहे आणि त्याचे स्वतःचे कोणतेही चिन्ह नाही. असे मानले जाते की लहुस्नियामुळे दुःख, संकट आणि पैशाची कमतरता संपते. ज्योतिष शास्त्रानुसार लसूण धारण केल्याने रात्रीच्या वेळी भयानक स्वप्नांचा त्रास होत नाही. हे रत्न देशी लोकांना भूतबाधा आणि काळ्या जादूपासून दूर ठेवण्यास मदत करते.

स्वतःसाठी योग्य रत्न जाणून घेतल्यानंतर, हे देखील जाणून घेणे आवश्यक आहे की रत्ने घालण्याची योग्य पद्धत कोणती आहे आणि ते घालण्यासाठी कोणता दिवस सर्वोत्तम आणि शुभ आहे. खाली तुम्हाला प्रत्येक रत्न घालण्यासाठी सर्वोत्तम दिवसाची माहिती दिली जात आहे जी खालीलप्रमाणे आहे

 • माणिक्य – रविवार – अनामिका अंगुली (Ring finger)
 • मोती – सोमवार – कनिष्ठिका अंगुली (Little finger)
 • पीला पुखराज – गुरुवार – तर्जनी अंगुली (Index finger)
 • सफ़ेद पुखराज – शुक्रवार – तर्जनी अंगुली (Index finger)
 • लाल मूंगा – मंगलवार – अनामिका अंगुली (Ring finger)
 • पन्ना – बुधवार – कनिष्ठिका अंगुली (Little finger)
 • नीलम – शनिवार – मध्यमा अंगुली (Middle finger)
 • गोमेद – शनिवार – मध्यमा या कनिष्ठिका अंगुली
 • लहसुनिया- शनिवार – कनिष्ठिका अंगुली (Little finger)

रत्न धारण करताना काही गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत. रत्न खरेदी करताना सावधगिरी बाळगा आणि फक्त अस्सल हिरेच घ्या, कारण बनावट रत्ने परिधान करून किंवा वापरल्याने व्यक्तीला कोणताही फायदा होत नाही. यासोबतच ज्योतिषाने सुचवलेल्या रत्नाच्या वजनानुसार ते परिधान करावे, म्हणजेच जेवढे वजन घालण्यास सांगितले आहे, त्याच वजनाचे रत्न वापरावे.आजकाल नकली पंडित आणि नकली रत्नांनी बाजार भरलेला आहे. म्हणूनच नेहमी विश्वासार्ह ठिकाणाहून रत्ने घ्या आणि सिद्ध ज्योतिषाचा सल्ला घेतल्यानंतरच घाला.अस्ट्रोसेजच्या या रत्न सल्लामसलतने, तुम्ही तुमच्या ग्रहांनुसार योग्य रत्नांबद्दल माहिती मिळवू शकता. यासह, तुम्ही अॅस्ट्रोसेज येथे योग्य दर्जाची रत्ने देखील खरेदी करू शकता. आशा आहे की आम्ही दिलेली माहिती तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरेल.

Like
Like Love Haha Wow Sad Angry
, , , , , , • Polls

  महाराष्ट्रात सर्वात जास्त मायाळू लोक कुठे मिळतील ?

  View Results
Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Menu